Cách đơn giản làm tre nguyên liệu cho lồng tròn.

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi xuanman, 23/7/13.

1. xuanman

xuanman Member

Thích đã nhận:
    67
    Chia sẽ cùng các bạn cách thức đơn giản làm tre nguyên liệu cho lồng chào mào.

1. Tre Mạnh Tông được lấy về từ Bình Dương, Lộc Ninh (Bình Phước) hoặc Củ chi.

2. Cắt ra để được độ dài mong muốn (tức tùy thuộc vào loại lồng).

[​IMG][​IMG]

3. Chẻ thành thanh.

4. Ngâm nước, tránh tre nhanh khô để làm bước kế tiếp (tre gặp gió nhanh khô bà cố, lúc đó nó dai nhách làm oải lắm).

5. Dọn tre

Và thế làm ta có được các thanh tre tươm tất, sạch sẽ như mong muốn để chuẩn bị cho bước tiếp theo.

Khuya rồi, ngày mai bà tám tiếp nha.

mrtun, Liar.q, ilovearowana and 7 others like this.
  2. xuanman

xuanman Member

Thích đã nhận:
    67
    6. Tiếp đến là luộc tre

3. xuanman

xuanman Member

Thích đã nhận:
    67
    Tiếp tới là luộc tre
    Chắc là tre chín rồi

4. xuanman

xuanman Member

Thích đã nhận:
    67
    7. Uốn tròn
    Vanh đầu cũng được làm tương tự nhưng mỏng hơn.

5. long_qua_dao

long_qua_dao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    1,392
    Chào cụ xuanman!cái này e thắc mắc lâu lắm rồi.đó là các mắt tre làm sao cho phẳng đều khi ta vót tay ạ.hoặc có cách nào khác không?

6. xuanman

xuanman Member

Thích đã nhận:
    67
    Chào bạn long_qua dao
    Nếu là mắt ngoài tre thì bạn chỉ cần dùng dao rơ bên ngoài cho mất râu tre, đơn giản, thế là xong. Tuyệt đối không nên bập dao vào sâu làm đứt thớ tre, nếu không thanh tre sẽ bị bung tước trong quá trình uốn tròn.
    Còn nếu là mắt trong thì bạn dùng dao đẽo bỏ làm sao cho chỗ mắt đẽo bằng mặt, vậy thôi. Không mất nhiều thời gian để đẽo bằng tay đâu. Nếu làm khoảng 20 cái lồng cu thì chỉ mất khoảng 2 tiếng là xong thôi.
    Riêng mình thì công việc này được thực hiện bằng máy mà bạn có thể thấy ở bên trên.
    Nhân tiện nói tiếp vụ tre nhe
    Nếu chỉ có vanh tre tròn thì vẫn chưa đủ đầy đủ vật liệu để làm thành 1 chiếc lồng. Bước tiếp theo sẽ là bộ chao cho lồng.
    - Chẻ (pha) tre ra thành các thanh có độ rộng và dày như mong muốn.
    Rồi lại luộc và cuốn
    Và ta sẽ được chao thô như thế này.
    Chao càng
    Chao đầu
    Tuy nhiên, vẫn chưa đầy đủ để thực bộ chao cho lồng. Cần phải có thêm cù bi hay còn gọi là bầu bí.
    Vậy trước hết ta phải có tầm vông như hình dưới để làm.
    Sau đó tiện và làm sạch
    Rồi chà nhám
    Và thế là xong

7. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    Ah.vâng.nhưng nếu róc theo như thế mà phẳng e thấy hơi nan giải.vì mắt tre lồi ra,nên nếu rà cho phẳng thì sẽ bị phạm vào thớ tre=>đi luôn cật tre của cả lóng tre.mong bác chỉ giúp.
    còn vấn đề nữa.là khi làm vanh dẹt.thì làm sao để mặt vanh phẳng,vì thớ tre ở chỗ mắt nó uốn éo,dùng dao chẻ là không khả thi rồi đúng không bác?
    e làm lồng chào mào mà,cả lồng cu nữa.hjx
    bác chỉ cách làm nan đi,chỗ mắt làm sao cho thẳng,không theo thớ của mắt tre

8. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    hóng bác úp các bước tiếp theo nào :D
    .................

9. xuanman

xuanman Member

Thích đã nhận:
    67
    To longquadao
    Theo mình đoán thì như vầy. Thực ra có sự khác biệt giữa cây tre mạnh tông với tre tàu, luồng hay tre ngoài Bắc.
    Tre mạnh tông cứng thịt hơn, thớ nhiều hơn và đặt biệt có một số là tre mắt lồi (hay còn gọi là giò nai). Cho nên khi làm vật tư người ta thường tránh sử dụng loại mắt lồi mà phải nên chọn những cây mắt càng thẳng càng tốt (lựa tre mà lấy nha). Nếu bạn đã lỡ lấy những cây mắt lồi rồi thì bó tay luôn, nên bỏ đi hoặc chỉ dùng những đoạn không có mắt để làm vào những việc khác chứ không đẽo cho ngay được đâu. Riêng tre tàu thì mắt lúc nào cũng tuyệt đối phẳng nên sẽ không gặp trường hợp này. Tuy nhiên theo mình thì chất lượng tre tàu không bì được với tre mạnh tông (dĩ nhiên phải so sánh trên cùng một độ tuổi). Đó là lí do vì sao bạn thấy rằng đa số những lồng loại trung và tốt người ta thường sử dụng mạnh tông mặt dù xử lý chúng khó hơn tre tàu.
    Còn vấn đề vanh dẹt phẳng
    Nếu bạn muốn làm vanh thật dài thì rất khó đấy. Theo tôi bạn nên xử lý thế này, bạn dùng nhám dĩa chà cả mặt ngoài cho phẳng đều (dĩ nhiên cả phần có mắc). Sau đó thì đưa vào cưa rong bỏ phần cạnh phía kia. Vậy bạn sẽ có một thanh phẳng. Lưu ý cẩn thận khi cưa, cưa như thế dễ đứt tay lắc nha. Chúc bạn thành công.
    Còn nan tre hả. Nói sau nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:44 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:21 PM ----------

To Singing Canary.
    Chào bạn. Những hình ảnh trên là chỗ của mình làm vật tư. Vật tư mà các bạn thấy được dùng làm lồng chào mào 60, 64, 68. Mình không làm lồng cu vì không hiệu quả.
    Mình là dân không chuyên, sống bằng công việc khác, chưa kiếm được một cắc bạc nào ở nghề chim cò này cả, toàn lỗ không. À mà thể đã là do làm toàn lồng cùi bắp không:crying:

thanhluong and chaomao.org like this.
  10. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    Ah.thank bác.tại nhà cháu toàn tre mạnh tông.người ta trồng lấy măng nên toàn tre già mốc hoa luôn rồi.nếu làm vanh phắng bằng cưa tay cưa từ từ được không bác?tại cháu không chuyên.làm cho vui thôi

11. xuanman

xuanman Member

Thích đã nhận:
    67
    Dĩ nhiên có được tre già mốc (tắc kè) hoa thì còn gì bằng. Tuy nhiên tỉ lệ gãy khi bị uốn tròn của tre già như thế là rất lớn. Nếu để làm vanh phẳng làm lồng vuông thì không có gì để nói.
    Còn việc cưa vanh phẳng thì bạn phải cần có một cây cưa bàn có cữ trên đó. Cưa tay từ từ không thể làm được vì thanh tre cưa ra rất xấu.

12. xuanman

xuanman Member

Thích đã nhận:
    67
    Nói về bộ chao mà mình quên một thứ quan trọng mà nếu không có nó thì bộ chao vẫn chưa được hoàn tất. Đó là cái móc lồng.
    Nói về đồ chơi thì vô số, mỗi người mỗi ý. Nếu không cần cầu kỳ thì ta có thể dung cây căm xe để uốn cái móc như bên dưới.
    Còn muốn cầu kỳ hơn thì ta dung loại móc tre trơn hoặc chạm đục mắt trúc rất phổ biến.
    Chúc các bạn ngày cuối tuần vui vẽ.

13. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    Ai za.j là tiêu e rồi.không có máy móc j hết.chỉ có cưa,đục,búa,bào,khoan tay thôi.j là xong.hết làm luôn.huhu

14. xuanman

xuanman Member

Thích đã nhận:
    67
    Đến giờ chúng ta đã có được hầu hết vật liệu để làm một chiếc lồng tròn.
    Tuy nhiên, còn một loại vật tư vô cùng quan trọng đó chính là cây nan lồng. Chiếc lồng của bạn có đẹp hay không phụ thuộc rất nhiều vào cây nan nha.
    Nan lồng thường được làm bằng cây giang (hay còn gọi là lồ ô). Cây nứa có dáng tương tự nhưng người ta it dùng vì độ dẽo của nó không như giang, sẽ dễ gãy trong quá trình uốn. Người ta cũng rất it khi làm nan có mắt vì it người sử dụng và giá thành cao. Phần nữa là khó làm và tốn kém vật tư (nếu là tre). Tuy nhiên nếu người sử dụng cần thì đặt hàng vẫn có.
    Cho đến hiện giờ thì cây nan vẫn hoàn toàn được làm bang phương pháp thủ công mà không có bất kỳ máy móc nào hỗ trợ. Nan được chẻ vuông ra rồi rút qua lỗ với đường kính mong muốn.
    Tùy theo loại lồng muốn làm mà người ta làm nan với vài độ dài và đường kính khác nhau.
    Về giá thành của nan thì cũng rất là khác nhau phụ thuộc vào chất lượng (giang già, non..., độ tròn đều cây nan...vv
    Sau khi có nan rồi chúng ta lại luộc sôi và uốn chúng với độ cong mong muốn.
    Và cuối cùng chúng ta đã có được toàn bộ vật tư để thực hiện một chiếc lồng theo ý mình.

15. minhvip

minhvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Cụ xuanman cho em cái địa chỉ này đi cụ , nhiều khi em xuống biên hòa mua nhưng xui vào ngày chủ nhật ít bán và hay hết hàng ah cụ cho em hỏi là chỗ nào có giống lồ ô zay cụ , wen nữa chỗ này có bán lồ ô để vót nan ko cụ . thanks

16. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    Ôi....vậy là làm nan bằng cây lồ ô.vậy thì mau mục lắm bác xuanman nhỉ?
    cái vanh bác uốn tròn trong bao lâu thì gỡ ra khỏi vòng khuôn?bác uốn vào trong hay ngoài khuôn?
    bác chup ảnh mắt tre của bác được không ạ?cháu vẫn thắc mắc làm sao nó phẳng được,tìm mòn mắt mà không thấy.cả cái vanh lúc hoàn thành chỗ cái mắt,được không ạ?

17. himca

himca New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bình Dương có chỗ nào bán nan lồng không vậy các bác?

18. xuanman

xuanman Member

Thích đã nhận:
    67
    To Longquadao
    Vậy trước đây bạn nghĩ nan được làm bằng cây gì:blushing:? Vốn dĩ họ tre thì không thể so sánh với gỗ (loại tốt nha) về chất lượng cũng như tuổi thọ. Thế nhưng của bền tại người phải không. Khi nào mục còn tùy theo người sử dụng nữa.
    Nan lồ ô cũng có năm bảy loại, ý nói về chất lượng của lồ ô cũng như độ khéo tay của người làm. Cho nên người ta phân loại chúng theo độ non, già, tròn hoặc lép, bóng hay xơ (râu tơ)...chứ không có lại thành bó một cách ngẫu nhiên để bán đâu.
    Đó là lý do tại sao có nan giá 150,000/thiên (1000 cây). Có loại 200K, 300K, 400K,500K hoặc thậm chí mắc hơn nữa. Tuy nhiên từ 400K trở lên thì mình nghĩ bạn đã có được những cây nan như ý (không kể nan mắt nha).
    Về việc làm sạch mắt tre
    Bạn nên nói rõ là mắt trong hay mắt ngoài. Phóng to những hình mình gởi bạn sẽ thấy rõ hơn. Để xử lý mắt trong cho đẹp thì phải có máy móc hỗ trợ mới nhan được nha bạn. Nếu bạn không xử lý cây tre cho thẳng thì không thể uốn được vành tròn đẹp đâu.
    Uốn tròn thì từ bên ngoài nha (có hình đó). Không bên trong được nha. Mình thấy trên diễn đàn người ta uốn tròn bên trong khung rồi luộc. Đối với tre mạnh tông mà làm được như vậy là bệnh luôn nha. Tại sao, cứng quá làm sao nổi. Tuy nhiên với cùng một nhà sx, chiếc lồng làm bằng tre mạnh tông sẽ đẹp hơn các loại tre mềm khác.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:09 PM ----------

Mình không làm nan nha. Tuy nhiên ngày mai tìm lại xem coi có còn cái khuôn sắt để kéo nan giới thiệu cho các bạn rõ hơn.

MarcusNguyen and long_qua_dao like this.
  19. minhvip

minhvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    Cụ xuanman còn bán tre vật tư ko hay đã phá sản rùi , hỏi cụ ko thấy trả lời

20. long_qua_dao

Thích đã nhận:
    1,392
    Ah.hehe.mà cuốn vào trong lòng khuôn thì khỏe hơn chứ cụ nhỉ?cuốn môt phát là vào khuôn luôn,khỏi phải nẹp đầu thanh tre vào khuôn.hehe.không biết cụ hiểu ý e không nữa.hjx
    về vấn đề nan.xưa giờ tưởng làm bằng tre.hehe.hèn gì nhìn lồng ng ta mà không thấy mắt ở nan đâu hết.mà cây giang khác cây lồ ô cụ nhé.trong Nam khó thấy cây giang lắm.mà e thấy lồ ô ở chỗ e nó ít thớ lắm.nói chung là mềm mềm.không bền.cụ cho xin tí hình cây lồ ô chỗ cụ nhé!