cách đông lạnh dế và cào cào

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi bw88, 19/12/06.

1. bw88

bw88 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà em ở xa chỗ bán dế và cào cào .
    Em muốn mua nhiều rồi đông lạnh cho chòe lửa của em ăn dần . Có bác nào biết cánh chỉ bảo em với .Nhân tiên em muốn hỏi ko hiểu cho chòe lửa ăn hoa quả tươi có được ko các bác .

P.S : nhà em ở THái Hà - Đống Đa - Hà Nội , có bác nào biết ở gần đây có chỗ nào bán dế và cào cào chỉ em với , em tìm mãi mà ko thấy , họ chỉ toàn bán sâu tươi thôi . Em toàn phải lên tận Bưởi mua thôi .

cảm ơn các bác trước và nhiều .

2. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Thái hà thì ra ngay chỗ ngã tư đê la thành- Giảng võ mua của 2 chị em tên gì thì quên rồi, nếu mua nhiều nên đặt trước 1 ngày là ok thoi. Dé thì cứ cho vào chậu đổ đất vào là sống được

3. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Cào cào, dế thì bạn chỉ có thể bảo quản trong tủ lạnh được vài hôm là cùng (vẫn còn sống). Nếu bạn không có điều kiện cho chim ăn cào cào thường xuyên thì bạn nên chuyển qua tập cho ăn tôm đồng tươi, chắc chợ nào cũng có bán. Một số cách chế biến tôm tươi sấy trên diễn đàn đã có post bài rồi, bạn xem chủ đề về Họa Mi sẽ thấy rất nhiều bài viết.
    Chim ăn đuợc tôm sấy thì có thể lâu lâu cho ăn cào cào cũng được.
    Chích chòe (cả Than lẫn lửa) đều là giống chim ăn mồi không ăn trái cây nên bạn có cho nó cũng không ăn đâu.

4. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Dế thì muốn giử lâu củng ko khó mấy ,bạn có thể xem trên diển đàn ,phương pháp nuôi dế...
    Còn cào cào thì cũng dể thôi bạn ko cần phải đông lạnh mất công lại ko đầy đủ dinh dưởng như còn sống , bạn có thể làm như cách của mình : bạn cần có 1 cái lồng ,ko cần to lắm nếu lượng cào cào ko nhiều , có thể dùng cái lồng tắm chim cũng được cở cái này có thể chứa được khoảng 1/3kg cào cào hoặc 1/2 kg tuy ko được tốt bằng 1/3 kg ,tất nhiên phải sửa lại ,bằng cách bọc quanh nó một tấm lưới mà cào cào ko chui lọt , sau đó bạn cho vào trong lồng một bình nước nhỏ , nên bố trí bình nước ở góc lồng , và cột chặt ko cho ngã ,và cho vào đó một tàu lá chuối nhỏ thôi , dùng lá chuối chát , hoặc chuối đá , tàu lá chuối đủ chiếm thể tích lồng ,lớn quá cắt bớt ,cuống của lá chuối cắm vào bình nước , như vậy nó sẻ tươi rất lâu nếu khi nào nước trong bình chưa cạn ,nếu cạn bạn phải cho thêm , và bây giờ bạn có thể cho cào cào vào được rồi , cào cào sẻ ăn lá chuối và sống rất lâu có thể sống trên 1 tháng ,và bạn bắt ra cho ăn dần , tất nhiên cào cào trước khi cho vào phải còn khõe mạnh hihihi , khi lá chuối bị cào cào ăn hết chỉ còn lại cuống lá thì thay lá khác , nếu ko có lá chuối có thể dùng dây khoai lan , hoặc rau muống thay thế cũng cắm nó vào bình nước ,tuy ko bằng lá chuối ,vì theo mình thấy lá chuối lâu héo hơn khi cắm vào nước , và cào cào cũng thích ăn hơn ,lá chuối có thể cắt bất kỳ ko quan tâm đến non hay già , chúc bạn thành công

yeucaliathia thích bài này.
  5. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

cách này em cũng thử rồi mà thấy chúng nó chết nhiêu lắm còn cách nào khác không anh.

6. batmanV

batmanV Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    mua cào cào về lọc ra, em nào gần tử thì cho ăn trước hoặc vô tủ lạnh.Em nào còn khỏe khoắn thì cho vào lồng như cách trên!Phối hợp cả 2 cách chắc chắn tỉ lệ sống sẽ cao hơn đóa

7. Mrhahn

Mrhahn Member

Thích đã nhận:
    5
    cách của anh batman coi bộ khả thi nhất ,hihihi.khá súc tích mà lại đầy đủ,thanks các bác nha

8. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    E nghĩ dế và cào cào nên để sống thì chim mới khoái chứ,tất nhiên nếu k có cách nào thì đông lạnh vẫn là cách khả thi!!!
    E thấy làm như bác phongqn là tốt đấy!!!Cũng có người khuyên bỏ cát vào trong 1 cái thùng lớn,,bỏ nước đủ để đất ẩm,xong bỏ lá chuối và cỏ,rau vào,bỏ dế và cào cào là chúng sẽ sống dài ngày,thỉnh thoảng tưới nước cho đất ẩm cũng như đủ nước cho dế và cáo cào,k biết các bác thấy sao????

9. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    em có cách này rấy hay có thể nuôi chung cho cả dế và châu chấu trong thời gian dài.Nếu chăm sóc tốt có thể nuôi sinh sản
    Ta có thể tận dụng 1 bể cá,vỏ bình ắcqui oto,can nhựa loại to thì cắt đi 1/3...miễn sao có thể phù hợp với hoàn cảnh của các bác.Đục 1 số lỗ thoát nước ở đáy thùng(với bể kính ta có thể khoan .tiện nhất nhờ thợ cắt kính khoan hộ_Giá tại HN khoan 6 lỗ phi10.Anh cầm tạm 5000 uống nước.:blushing: )Trước khi có kế hoạch nuôi ta phải chuẩn bị các bước sau:
    Vị trí đặt truồng nuôi:
    Phải là nơi khô ráo,yên tĩnh thoáng mát,có ánh nắng
    Tránh kiến và các côn trùng có hại cho dế châu chấu bằng cách:Ta đặt hộp nuôi vào 1 khay nước,đổ vào ngập khay 1 lượng nước từ 3 đến 5cm.không nên đặt trực tiếp hộp nuôi vào khay nó sẽ hút hết nước làm ủng đất.Ta đặt vào khay 4 vật kê Yêu cầu: không để đáy hộp tiếp xúc với nước.Không để hộp nuôi chạm vào viền của khay nước.Nước sẽ là vật ngăn cách không cho kiến vào được bể nuôi
    Khâu chuẩn bị
    ta dùng đất mùn loại tốt đổ ngập khoảng 1/3 bể nuôi.Đất có thể trộn thêm vi sinh (nhưng nếu trộn phân thì sau 7 ngày đến 1 tuần ta mới bắt đầu nuôi)ở bề mặt bể ta nên để dành 1 góc để rải cát .chú ý góc nào ít nắng chiếu trực tiếp thì ta rải cát.Đây chính là ổ đẻ cho châu chấu sau này
    Phần nắp đậy ta có thể dùng lưới mắt nhỏ(loại lưới trống côn trùng dùng cho chạn bếp.Để sau này chấu và dế con ko thoát ra ngoài)Tốt nhất nắp ta nên làm khung,có cửa như lồng chim. không nên làm thành 1 tấm che,để chống thất thoát và dễ chăm sóc. Bởi khi ta chắn bể bằng 1taams lưới phẳng thì lúc bắt CC và dế ra sẽ rất khó sẽ có nguy cơ cả đàn bay ra vù vù:crying: :crying: phía trên mái ta nên che bớt để tránh nắng cho Dế và CC
    Dế và châu chấu mua về ta nên lựa con khỏe mạnh.Con yếu,non (cánh ngắn ,mềm)cho chim xơi trước.Những con già ,khỏe ta cho vào nuôi.
    thức ăn tốt nhất cho CC và Dế vẫn là cây họ cỏ.ta cần cung cấp thức ăn tươi cho đầy đủ.không quên kèm nước uống.ta có thể cắt vỏ lon bia làm khay nước cho chúng.
    Thức vỗ béo ta có thể SD bắp(ngô) sống nhớ bắp nguyên vừa phải không quá non hoặc quá già.Trong chậu đất đó ta kết hợp trồng thêm kê,lúa............Kê giống ta chỉ cần mua 1 gói nhỏ mua tại hàng thức ăn cho chim.Để trồng được ta cần xới đất rải kê,thóc sau đó rải thêm 1 lớp đất mỏng là ok.nhớ chú ý tưới nước đầy đủ(chỉ nên tưới phun sương là đủ)
    Theo em đây cũng là 1 cách chơi.Bởi chăm dế ,chăm cây trong chuồng nuôi cũng đem lại cho ta 1 cái thú.Bên cạnh đó nó còn đem lại 1 lợi ích khác . đây có thể được ví như một trang trại bò sữa vậy

yeucaliathia thích bài này.
  10. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Bài này được đấy, bạn đã nuôi được bao nhiêu lâu rồi và cho hỏi luôn, khoảng thời gian sinh sản của dế từ khi có trứng đến khi lớn cho chim ăn được ?

11. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Em xin bổ xung thêm:
    Bài trên ta có thể áp dụng để nuôi cả 2 loại cả dế và CC.Thực ra cũng ko cần thiết phải nuôi riêng từng loại.bởi nuôi chung ko những không ảnh hưởng gì mà còn có lợi cho cả 2.Các bác chú ý cho em ,tập quán sống và sinh sản của 2 loài này là khác nhau nên ổ đẻ ta nên làm 2 loại
    Để nuôi 1 cách qui mô hơn ta cần thiết kế chuồng nuôi như sau:
    Bề mặt ngoài việc rải đất mùn ta nên trải 3/4 là lá cây khô (phần này không nên tưới nước quá nhiều,lá cây khô dễ bị thối và lêm rêu hại)phía dưới ta vẫn có thể canh tác nông nghiệp bình thường.
    phần cây ta trồng chắc chắn sẽ không thể đáp ứng được nhu cầu ăn của Dế và CC, đây chỉ là ăn tươi cải thiện (hơi xa sỉ.....:laughing: ) nên ta phải cho ăn thường xuyên như cỏ,lá tre .tránh bỏ quá nhiều các loại rau vì những loại này rất dễ thối. Nếu có đk ta cho ăn cách sau là tốt nhất: Dùng xẻng đánh 1 khóm cỏ tươi tốt gồm cả tảng đất thả vào chuồng nuôi.hết lại làm khóm khác.
    Ổ đẻ cho dế tốt nhất ta nên tìm 1 vỏ băng VIDEO cắt lấy 1 nửa phía dưới (phần dày hơn),đục 3 đến 4 hàng lỗ hàng phía dưới cùng to nhất. khi đặt khay ta sẽ đặt hơi dốc ,phần giáp thành bể để cao hơn,phần cửa vào thấp hơn phần này là phần lỗ to .chọn góc khuất nắng đào 1 hố làm sao có thể đặt chìm khay đó xuống nhớ để hơi dốc (lưu ý phía dưới đáy khay ta nên rải cát vàng hạt to hoặc sỏi nhỏ dễ thoát nước)Khi đặt khay chỉ nhô lên khỏi mặt đất khoảng 0.5cm để khi ta tưới nước không trào vào khay quá nhiều,đồng thời tạo đk cho dế vào đẻ nếu đặt cao các bà bầu sẽ khó khăn khi nhập viện=)) .Còn nữa.4 góc ta nên cắm 4 que to độ cao hơn mặt khay từ 3 đến 4cm hai que phía trong nên cao hơn để tạo độ dốc để nước không đọng,trên đó ta đặt 1 mái che bằng tốt nhất vẫn là chất liệu gạch ốp mỏng,ngói .nếu làm bằng nhựa ,tôn sức cản nhiệt thấp gặp những ngày nắng sẽ gây ung trứng
    Nếu nuôi chung ,bên trong bể nuôi ta nên kiếm vài cành cây khô loại nhiều tán như cành đào ngày tết đã dùng vứt đi là đẹp nhất.Nên cầu kì 1 tí như khi các bác chọn lũa cho vào bể cá vậy.Cái này cũng quan trọng đây,Các bác có để ý không??? thường châu chấu không bao giờ phơi mình dướ nắng cả ngày.Đó là chỗ nghỉ ngơi của chúng và cũng là nơi trú ẩn.Khi bạn đi đến gần chúng sẽ không cần phải bay toán loạn để chạy mà chỉ cần xoay mình chui xuống phía dưới cành cây là đủ.Do vậy không làm chúng hoảng hốt và tránh nắng khi cần
    1 điều quan trọng nữa chúng ta cần đảm bảo thức ăn đầy đủ cả ngày cả đêm (vì CC ăn ngày Dế ăn đêm)không quên nước uống vì cỏ không thể cung cấp đủ nước cho chúng
    Nuôi sinh sản cần chọn những con bố mẹ khỏe mạnh:
    -To,mình bóng,hoạt động linh hoạt
    -Dế đực cánh thường có nếp gấp lớn hoặc xoăn nhiều,dế cái cánh phẳng
    1 ổ cỡ 1m* 50 * 50 ta nên thả khoảng 20 cặp dế là quá ổn, nguồn này có rất sẵn ở các bãi cỏ công viên,bờ đê................Các bác chỉ cần bỏ 1 buổi chiều cùng 1 can 20 lít nước là có thể có đàn dế bố mẹ thôi:D . Cchấu thì vô tư vì nhiều quá tỉa bớt cho chim ăn
    Đây chỉ là kinh nghiệm rút ra từ quá trình nuôi amateur .Nên còn nhiều thiếu xót các bạn thông cảm
    Và còn rất nhiều vấn đề khác nữa.em sẽ bổ xung thêm khi có dịp.Hoặc thắc mắc chi các bác cứ hỏi nếu biết em xin trả lời các bác
    CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG:applause: :applause: :applause: