cách dùng vitamin cho chòe lửa?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi letuananh, 29/9/08.

1. letuananh

letuananh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    có bạn nào rành về cách dùng vitamin cho choe lửa chỉ mình với nha, mình định mua vitamin e hiệu enat cho nó uống có được không ,và vitamin tổng hợp nên dùng loại nào .thanks

2. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

mình phiên bạn đừng có nên mà dùng thuốc, nếu bạn dùng thuốc thì con chim nó sốc và thay lông nữa đó, con chim nó thích nghi với thuốc thì nó cũng chơi mà điều không bền đâu, rồi bạn ngưng thuốc thì con chim nó suy luôn đó, tốt nhất là bạn cho ăn mồi tươi như thịt bò, thịt heo, trứng kiến, cào cào nhớ là cho ăn cào cào nhiều vào thì con chim nó sẽ có những chất cần thiết đó, cho ăn trừng kiến thì một tuân cho ăn 2-3 lần thôi, đối với những con thay lông thì cho ăn gấp đôi so với chim không thay lông, làm như vậy thì chim chơi bền mà ko có suy nữa, bạn không biết con chim nó thừa gì và thiếu gì mà bạn bổ sung như vậy thì con chim nó không được như ý muốn của bạn đâu, chúc bạn thành công

3. leminhdamy

leminhdamy Member

Thích đã nhận:
    0
    Chính xác, đúng như lời Bác tranquocnam đã nói, dùng vitamine cũng giống như dùng chất kích thích, chim có thể xung hơn (nếu đúng thuốc) nhưng ở thời điểm nào đó thôi. Tốt nhất là cho chúng ăn đủ chất, tùy thực đơn mình có thể tìm được tại địa phương. Chú lửa của mình chẳng hạn, do ở tỉnh lẻ, thức ăn phong phú như các Bác thanhpho thì rất khó tìm, thường mình cho chúng ăn đuôi thằn lằn ( bắt thằn lằn lớn lấy phần đuôi, hoặc thằn lắn con. trùng (giun đất), gián đất. . .có nhiều trong phân rác, bón cây kiểng), chúng vẫn xung và hót suốt ngày, lông óng mượt. Bạn thử xem. Thân !