Cách dượt chim Họa Mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chunglottevn, 3/10/11.

1. chunglottevn

chunglottevn Member

Thích đã nhận:
    18
    Các bác cho em hỏi dượt chim như nào là đúng cách, chú mi nhà em vừa thay lông xong nhưng ít hót quá, cứ lúc nào mở file họa mi đực hót lên thì em nó mới hót theo, mái xùy em nó coi như ko luôn. có phải em nó chưa căng nên chưa hót ko? làm thế nào để em nó nhanh căng, em đã có mái cho em nó rồi mà ko có tác dụng gì. Nó chỉ nghe mi trống hót thì nó mới hót theo. Mong các bác chỉ giáo, thanks các bác nhiều.

2. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chim nhà bác bị PD rồi.. Nếu vậy kiếm cho nó anh to cao đẹp trai đi .....ha ha ha

Micon thích bài này.
  3. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Chỗ bạn có trường chim nào gần không? trùm áo lồng xách đến. Ngày đầu treo xa, mở hé áo lồng xem biểu hiện nó ra làm sao. mượn chủ trường chim con mái hoặc dùng mái nhà đem theo kẹp vào một lúc sau đó tách mái treo lên Nếu thấy nó nhảy bu lồng về hướng chim hót thì mở nữa áo lồng, nhưng vẫn treo xa làm thế vài lần mỗi lần giảm dần khoảng cách với bọn chim hay trong trường. Nhớ là luôn quan sát, thấy biểu hiện đứng im, roóc, hoặc nhảy ngược lại hướng chim hót thì lại tăng khoảng cách. Đừng để nó bù đầu mà mất công.
    Nếu nhà ở xa trường chim thì xách đến nhà bạn bè có mi mà dợt, cũng làm như trên.
    Nếu không có bạn bè có mi thì là như mavanz góp ý hoặc ngày cho nó soi gương vài phút chứ biết làm sao he he he
    Thân ái

4. chunglottevn

chunglottevn Member

Thích đã nhận:
    18
    Cảm ơn bác đã góp ý nhưng tiếc là chỗ nhà em chẳng có trường chim nào cả, em đi tìm mãi rồi để kiếm chỗ cho em nó dượt mà ko có. Bạn bè thì chẳng ai có họa mi. Em nó nghe mi trống hót thì cũng nhảy bu lồng về hướng đó một lúc thì cũng hót đấu lại, nhưng trống kia mà ko hót nữa là em nó cũng im luôn. Các bác có cách nào khác chỉ giúp em, thanks!