Cách ép đẻ cá chép vảy rồng???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi HacDinhHong, 27/11/07.

1. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bạn! Nhà mình có nuôi cá chép vảy rồng trong đó có 1 con bụng nó to đùng, hình như là đang mang bầu. Có bạn nào đã từng ép đẻ cá chép thì cho chia sẻ cho mình 1 ít kinh nghiệm với
    Chẳn hạn như cách nhận biết trống mái, biểu hiện của cá mái khi mang bầu, cách ép đẻ và chăm sóc cá con...
    Thanks các bạn rất nhiều

2. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    đ3ẻ cá chép thường người ta phải kích thích chúng đẻ,bằng thuốc hoặc phun mưa.con nào bụng tròn to là cá mái,con nào bụng thon dài là cá mái!bạn bắt hai con đã được tẩm bổ bỏ vào hồ riêng, khi muốn cho đẻ thì thay hoàn toàn nước mới,lấy máy bơm làm hẹ thống phun mưa để kích thích cá đẻ.nhớ lót 1 lớp gì đó kín đấy hồ cho trứng bám vào rồi canh cá đẻ xong lấy trứng ra ấp riêng!

3. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Bỏ rong vào được không bạn? Cách ấp trứng như thế nào bạn có thể nói rõ hơn được không?

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    dĩ nhiên là cần rong , nhưng nếu ép trong bể kính thì chắc thua thôi , chúng hầu như ko chịu ..

5. HacDinhHong

Thích đã nhận:
    2
    Nếu nó không đẻ thì có bị sao không bạn? Mình thấy bụng nó to lắm, nếu không đẻ được thì sợ nó tèo :(

6. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    Theo mình từng ép cá vàng ba đuôi thì è cá chép cũng tương tự thui. Bạn cho 1 cá cái và 3-4 cá chép trống nha. nghe kinh khũng ko nhưng neu 1 con cá trống sẽ không thụ tinh dc cho tất cả các trứng đâu. Hồ ci men cần 1 cái khoảng 1 m2 trên thả lục bìng bên dưới thả ít rong. khi thấy 3 con chép trống đuổi theo con chép mái thi biếtt là bạn sắp có những chú cá chép baby rùi. Khi cá de trung xong thì co thể vớt mấy em cá bô mẹ ra hay là vớt trứng đem ấp riêng. 3 ngày sau bạn sẽ có các nhóc tì bò bò khoảng 3 ngay nua thi tụi nó bơi đc. lúc đó thì cho ăn bobo nhỏ . ................. chúc bạn thành công nha.
    goodluck !

7. quang258456

quang258456 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là ép cá chép giống ép cá vàng nhưng chúng đẽ xong thì không dễ vớt ra đâu vì vậy bạn cần bõ nhiều rong vào để tất cả trứng bám vào đó tất nhiên là chỉ khoảng 98% trứng bám vào được thôi sao đó thì vớt rong ra ấp sao 3 ngày chúng sẽ nỏ và sao 3 ngày nửa chúng sẽ biết bới sao đó chúng ăn bobo nhỏ chúc bạn thành công