Cách ép đẻ Hồng Yến và cách chăm chim con sau khi đẻ?

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi vu_hue, 2/7/11.

1. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Tình hình là em mới mua 1 cặp Hồng Yến ( Hà Lan ) trưởng thành về nuôi được gần 1 tháng. Nay e muốn ép đẻ nhưng chưa ép HỒng Yến lần nào nên chưa có kinh nghiệm>
    Anh em trên diễn đàn cho em hỏi ép đẻ Hồng Yến có gì khác với Hoàng Yến(vàng) ko, có khó hơn ko? Trong khi ép đẻ và sau khi chim con nở nên lưu ý điều gì?
    Nên cho đẻ khoảng mấy lứa thì ngưng là tốt nhất.?
    Chim con sau khi nở khoảng, giai đoạn từ 1-6 tháng tuổi nên cho ăn những thức ăn gì để chim mau lớn và có màu tốt lên ngoài carot.?, làm thế nào để chim mau hót và reo to
    Xin cám ơn!

2. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Anh em nào có kinh nghiệm thì giúp em với.Xin cám ơn

3. Xiaot

Xiaot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    chơi hồng yến ngoại thì cứ chờ thôi,loại này lâu đẻ lắm,yên tam là ko có chuyện ép đẻ được

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    - Hồng yến Hà lan trưởng thành là được mấy tháng tuổi? Thông thường từ 1 năm tuổi trở lên thì chim mới đạt độ thuần thục trong việc sinh sản, ấp, nuôi con.
    - Hồng yến ép đẻ cũng như các loài yến khác, có chăng chỉ khó hơn trong việc giữ màu để lông chim luôn đẹp thôi. Trước khi chim đẻ khoảng 2 tuần thì bắt đầu cho ăn thuốc lên màu (nếu có) và cho ăn liên tục đến khi chim con được 1 - 2 tháng tuổi thì ngưng, như vậy màu lông của chim con sau này sẽ có được màu hồng sáng.
    - Các vấn đề khác bạn tìm đọc thêm các bài đã có trong Diễn đàn nhé.

5. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,425
    Cặp chim HL của bạn đã sung hẳn chưa? có nghĩa là trống hót liên tục còn mái thì tha rác, chớp cánh. Nếu đã trong tình trạng top-conditioned như thế thì trước khi đẻ vài hôm cho trống mái làm quen với nhau sau đó thả vào thì ắt sẽ đẻ thôi (trước đó nên tách riêng). Làm thế là tốt nhất đối với chim đẻ. Ở VN đa số mình thấy anh em cho hoặc trống sung hoặc mái sung là cho đẻ ngay, hoặc cũng có người để cặp chim ở với nhau thời gian dài (mặc dù cả mái và trống đều chưa sẵn sàng đẻ). Rồi chim cũng đẻ nhưng chưa phải ở mức tốt nhất. Nuôi yến đẻ (hay con gì cũng thế) ko bao giờ để trống mái ở chung với nhau trong suốt thời gian dài mà phải tách ra, hoặc để dưỡng chim hoặc để chuẩn bị ghép chim. Làm thế nhiều khi trống mái sẽ ko chịu nhau (mặc dù cả 2 đều đang rất sung) nhưng bảo đảm chim con khỏe đẹp. Còn để trống gần mái suốt thì trống mái chịu nhau (nhiều khi cũng dở chứng) nhưng chim con sẽ ko đẹp bằng. Chim trống hót thì có 3 nguyên do chính. Một là giữ lãnh thổ, 2 là để tán tỉnh chim mái, 3 mà cảm thấy hưng phấn cũng tự động hót ( khi đó nó cảm thấy freedom). Nếu ta để trống mái gần nhau suốt thì trống ít hót hơn. Cũng phải thôi vì nó nghĩ việc gì ta phải đi hót để tán tỉnh em này em kia trong khi ta có sẵn ngay 1 em bên cạnh I-|. Tâm lý chung mà. HIhihi. Còn tách riêng thì dễ quan sát hơn, tức là biết ngay độ sung của trống, khi đó thả vào thì kiểu gì trứng cũng cồ. Nếu bạn có đủ điều kiện để làm tốt hết những việc trên thì chim con của bạn ko kịp bán đâu. Còn hiện tại thì số chim yến ko nhiều nhưng chất lượng chưa cao vì đa số anh em dưỡng chim ko kỹ. Nhiều người cho đẻ tràn lan nên chất lượng chim ra ko đều. Thân!

mitsumind, Wacken, helmet and 2 others like this.
  6. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Chim nhà em , con trống thì mới hót(nhưng chưa căng lắm) còn chim mái thì chưa thấy động thái gì.Mái trống nhà em đều khoảng 8-9 tháng tuổi.
    Theo như lời khuyên của mấy bác trong diễn đàn, đặc biệt là của bác Singing canary( rất hay và cần thiết đối với em),thì có lẽ em phải chờ thêm khoảng 4 tháng nữa rồi ghép đôi cho an tâm.
    2 em nó, em để riêng trống mái từ khi mới mua về tới giờ (khoảng 1 tháng).
    Cám ơn mọi người đã góp ý và truyền đạt lại cho em những kinh nghiệm quí báu.
    Rất mong nhận thêm được nhiều góp ý và lời khuyên hơn nữa của anh em trên diễn đàn.Thân

7. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Khi nào Vũ thấy chim mái "sung" (hót, chớp cánh liên tục) và có hiện tượng tha rác thì chuẩn bị cho vào lồng để đẻ được rồi.
    Còn trống thì phải hót thật căng, sàn cầu, bám lồng thì cũng đến lúc cho nó " thể hiện bản lĩnh đàn ông" được rồi.
    Khi nghe trống hót như vậy mà con mái đứng xổm trên cầu thì thả trống vào- Đảm bảo trứng "có cồ" ngay.
    Sau khoảng 17 ngày từ trứng đầu tiên thì sẽ có "sản phẩm" thôi.
    Nói chung nên vào các topic cũ để đọc thêm, ae trên diễn đàn có nhiều bài viết rất chất lượng về vấn đề này rồi.

vu_hue thích bài này.
  8. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Chim hồng yến thì khi ép đẻ như chim yến màu khác bạn ah!
    Chim con sau khi nở muốn chim có màu đẹp thì ngoài carot bạn có thể cho chim ăn thức ăn tăng màu bogena hoặc can tax.

vu_hue thích bài này.
  9. vu_hue

vu_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    thức ăn tăng màu( Bogena và Can tax) đó bấn ở đâu vậy anh.?em Ở huế.
    và giá có đắt ko anh ToanDN.Ở Đà Nẵng có ko anh?

10. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    ở trong TPHCM có vài người có người thân ở nước ngoài họ có gửi về và bán lại đó bạn! 0937999137