cách ép giọng chào mào má trắng

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi nakhoapro, 11/7/11.

1. nakhoapro

nakhoapro Member

Thích đã nhận:
    3
    chào cả nhà mình là thành viên mới mong đươc mọi người chỉ giúp nhiệt tình.
    mình chơi chim cũng đã được 1 năm nay,mùa này là mùa chào mào má trắng khá nhiều ,mình đã mua 2 chú má trắng về ep giọng thữ.mà má trắng mình mua là vùng daknong,vậy em ép giọng hóc môn đươc không ạ?,và è bằng máy điện thoại vậy có đươc không?.khoãng bao lâu thì chim có thễ hót được giọng ?
    mong mấy bác già làng trong nghề chĩ tan tình dùm

2. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    ép giọng thì nên dung loa. treo 2 em gần đó
    và cách tốt nhất là tìm nhà nào có chim hay
    gửi đấy, nó khác học giọng thôi mà

3. longwave

longwave Active Member

Thích đã nhận:
    82
    bạn lấy chim chào mào dalnong ép giọng hóc môn là hơi bị khó đó.chim vùng dalnong có chất giọng trầm giọng hót vừa đổ giọng nhanh dính,còn chim vùng hóc môn có chất giọng thanh giọng hót lớn đổ giọng chậm nghe rỏ ràng nên khó có thể học được.nếu muốn ép giọng hóc môn thì nên kiếm chim ở vùng bình định là có thể ép giọng được.bạn hảy nghe chim mỉnh có chất giọng thế nào rồi tìm chim có chất giọng giống như nó mà ép.mình củng đã ép giọng thành công vài em rồi đó bạn nhưng củng phải hơn 1 năm thì nó mới hoàn thiện được giọng hót giống chim thẩy được.chúc bạn thành công......

chaomao.org and Tran Quy Vinh like this.
  4. nakhoapro

nakhoapro Member

Thích đã nhận:
    3
    thank bạn nhiều còn bạn nào góp í nữa ko ạ

5. longnapo

longnapo Member

Thích đã nhận:
    11
    cũng tùy tướng con chim nữa, tỉ như người to, phổi bò mào lân thì nó sẽ thiên về giọng cao, ché, đổ nạt,... hay mỏ ngắn người ngắn thì thường hay líu, hót sổng không lớn giọng lắm. Xem thử má trắng của bạn có tố chất thế nào rồi ép. Nhưng mà nói chung chim vùng nào thì để chim vùng đó dạy giọng cho là dễ nhất, hoặc là bạn muốn chim mình hót hay ché kiểu nào đó bạn thích, còn không theo thời gian tự chúng nó khắc có kiểu của mình. Sau khi thuần chim thì đem đi cội, hay mở file lên cho nó đú theo là có thể hoàn thiện.