cách gà xài cựa

Thảo luận trong 'Bí kíp (gà đá)' bắt đầu bởi vutru, 14/10/12.

1. vutru

vutru Active Member

Thích đã nhận:
    23
    chào ae diễn đàn , tình hình là hôm rồi đem gà mới đi đá , ( thua :-S) , con gà mình thấy đá tốt lắm mà cuối cùng chạy . Ông kia nói gà mình đá đòn tốt mà ko biết xài cựa nên ko chọt đc con kia cái nào hết bị nó găm phát ngay cổ . Ae cho hỏi gà mà k biết xài cựa có tập được k ???? Tks Ae

2. tà thiết

tà thiết Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    cái này thì nhiều vấn đề lắm: bổn bang như thế nào, cây cựa như thế nào, lối đá như thế nào thì phải băng như thế nào, mình chơi amatơ thì sao cũng được, còn người chơi lâu năm, thì vấn đề cây cựa, lên cựa được họ xem xét rất kỹ, đặt mua cựa như thế nào, gọng cựa làm sao, mũi cựa làm sao... có nhiều trận chiến kê của mình thua trận chỉ vì cây cựa, và việc lên cựa ko hợp lý, cái đó thì thật đáng tiếc... Mong các ae, chú bác nào rành vấn đề này, chia sẻ vài dòng kinh nghiệm...

3. ChienBinhTan

ChienBinhTan Thành viên tích cực

Thích đã nhận:
    4,631
    Bác này hỏi hơi rối à nha!!!!!!!!!!!!!!!!!! A/E nào biết chỉ bạn ấy dùm!!!!!! Chứ em thì pótay......

fixalot thích bài này.
  4. linhgamy

linhgamy Mod gà nòi - gà chọi

Thích đã nhận:
    4,530
    "Xài cựa" là do bản năng của con gà nó tự có thôi bạn ơi,người ta chỉ có thể huấn luyện cho con gà mạnh hơn, dẻo dai hơn... Chứ huấn luyện cho con gà bit xài cựa thì mình chưa nghe bao h .

5. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    bạn linhgamy nói hết rồi.
    riêng uni thì tập cho con gà quen với đá cựa : là làm bộ bịt cựa có trọng lượng tương đương với bộ cựa và 2/3 cuồn băng keo, nếu xỗ thì dù gà tơ, gà già , có cựa hay không cựa gì cũng bịt hết, xỗ vài chân cũng bịt.
    khi xỗ thì đừng xem con gà đá bao nhiêu chân, nhanh hay chậm mà xem con gà đá bao nhiêu chân trúng cựa vì nhiều khi thấy con gà đá đòn lớn nhanh như vũ bão nhưng toàn là trúng cán với đấu gối không hà nên mới có câu nói khi đá hoài không đâm là "để quên cựa ở nhà". sau đó tùy theo lối đá của con gà mà xài cựa dài ngắn, trồng "gay" hay không..
    vài ý góp vui

Last edited: 14/10/12
  6. GANOIGIONGTROM

GANOIGIONGTROM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    nó làm sao biết "xài cựa" theo đúng nghĩa chữ "xài" nó chỉ biết đá theo bản năng của nó thôi, theo đúng nghĩa đen thì con nào biết xài cựa thì dù có băng gay, băng hư nó cũng biết cách để đâm được đối phương. Đằng này nó chỉ đá theo nết đá của nó là canh, chận, dạt, nạp... nếu cây cựa băng hợp lí thì đâm, băng không đúng thì không đâm, anh em nghĩ sao?

không hiểu ý bạn lắm, sao không cho nó đeo cái đế cựa? cái đồ bịt cựa khác cái đế cựa mà, mình đeo cái đế cựa cùn(kiếm cặp cựa cũ cưa ngắn lại còn chừng 0,3cm để ngắn hơn cựa con gà, cũng quấn băng keo như lên cựa đá vậy, rồi bọc thêm cái miếng cao su bên ngoài đầu cựa con gà như vậy mới giống đeo cựa chứ

thua thì nhiều lí do lắm không nói hết được đâu

ZABANAMA, nobitui, thanhnghi and 2 others like this.
  7. Culitruong

Culitruong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    467
    Tập được: Thấy clip trên Youtupe tây nó tập cho gà đá cho sâu chân, quăng cặp cựa vô đối thủ.

Biết vậy thôi chứ chưa có làm, mà có làm thì củng không thể kiểm chứng hiệu quả.

vipbachkhoa thích bài này.
  8. Gia Tuệ

Gia Tuệ Member

Thích đã nhận:
    29
    a này nói đúng nè , coi chừng lúc xổ nó đá gió ko...

9. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    cách đơn giản nhất : học cách băng cựa từ các anh chơi gà đi trước....mua 1 em gà đá ăn tận mắt mình thấy tuy mắt tí nhưng chính xác là em nó biết đá cựa....về mình nuôi và chăm sóc lại rùi băng cựa thả gà......thế là có ngay 1 em gà biết đá cựa

atm_kclw thích bài này.
  10. xuyentamkiem

xuyentamkiem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Theo kn của bản thân mình, cách đâm của gà trống con phụ thuộc rất nhiều vào gà mái mẹ ( dân gian hay gọi là mái bổn ) . Bạn muốn chơi gà trống giỏi đâm có thể áp dụng cách sau :
    - Mua lại gà trống đã thắng độ mà tận mắt bạn chứng kiến nó đá ít nhất 2 trận trở lên ( đâm thắng đối thủ nghiệt ngã và mau lẹ càng tốt )
    - Mua gà trống con, con của gà mái từng cho con ra đá đâm tốt và ổn định ( cái này bạn phải chịu khó đi tìm và kết thân với người cản để hiểu rõ ẩn số những con gà mái của chủ gia )

Chúc bạn toại nguyện !

11. gzang

gzang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    thanhnghi thích bài này.
  12. GaDongTaoHCM

GaDongTaoHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Bạn gửi link Youtube này lên cho anh em xem đi bạn

thanhnghi thích bài này.
  13. thanhnghi

thanhnghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    e có thắc mắc chỗ đó oh ,a chi giáo nốt giùm e lun,hì hì

14. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    con gà dí như con người người cầm dao dám đâm 1 người không dám đâm con gà củng dậy bảng năng nó xài cựa dù băng hơi gay hay cựa ngắn cựa dài gì nó củng đâm cả bạn ah....con người và kinh nghiệm hổ trợ vài phần nhỏ thôi....chỉ có cầm đi thử cựa mới biết là nó phải là sát thủ hay game thủ mà thôi

thanhnghi thích bài này.
  15. gzang

gzang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    băng gay quá dễ tự sát lắm.e bị 1 con đá ng` ta ói nhưng tự sát 2 lần mù 1 mắt mới đau khổ chứ =.=

thanhnghi thích bài này.
  16. thuanphoto

thuanphoto New Member

Thích đã nhận:
    1
    Gà đá tử hình

Cách thử gà xài cựa này thật tàn nhẫn,nhưng cho bạn biết gà có sài cựa không ? đó là cách đá tử hình.Trước hết bạn tìm 1 con gà đồng trạng,bịch chốt cựa đi,sau đó bạn bịch cựa sắt gà mình,khi xổ gà ăn lâu mau là kết quả liền à !!

thanhnghi thích bài này.
  17. megamyasil

megamyasil Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    bạn này nói đúng rồi. gà cũng phải tùy bổn bang, tùy thế đá mà đặt cựa cho phù hợp, rồi cách tròng cựa nữa. các bạn biết chú Út Tráng chứ gì, theo e được biết thì những con gà đá tiền của chú, lúc xổ sẽ được quay phim lại rồi chiếu phim chậm coi thế đá như thế nào rồi mới đặt bộ cựa theo thế đá của con gà đó. cách con gà đó ra đòn như thế nào rồi mới lên cựa. e có chút hiểu biết mong anh em cho ý kiến.

18. gatrebinhphuoc

gatrebinhphuoc Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Em nghỉ chắc do cách chồng cựa chưa phù hợp vớ chú gà đó thui

19. Ngọc Vương Kê

Ngọc Vương Kê Well-Known Member

Thích đã nhận:
    382
    Mình có ít suy nghĩ chia sẻ ACE cùng bàn luận
    Thứ nhất phải học băng cựa cho chuẩn
    Thứ 2 phải dùng loại cựa hợp với bổn gà, bây giờ người ta bán cũng phân loại cho bạn lựa rồi ( nòi, lai, cựa bình thường hay cựa mập...)
    Thứ 3 là độ dài cựa (70,75,80,85...) và tùy bạn đặt hợp với chạng gà của mình và lối đá của nó
    - Nạp tốt, nhắm giết đối thủ trong dàn nạp thì cựa dài chút (so với mức trung bình), ví dụ như gà bạn 2k3-2k4 bình thường xài cựa 75, nạp tốt thì xài 80 chẳng hạn
    - Vô câu tốt thì xài bình thường thôi, băng hơi gây tí xíu để đâm gây khỏi sửa cựa

20. gcong_tgiang

gcong_tgiang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tập được bạn đưa tay vào cho nó đá thử (đừng mang cựa sắt à nha) xem cựa chốt nó có đâm vào tay hay ko la bít à hihi.....