Cách giải quyết vấn đề nhiệt độ!

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi tuannguyen_3007, 28/1/08.

1. tuannguyen_3007

tuannguyen_3007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình mới bước vào nuôi cá Đĩa, nên muốn chuẩn bị kĩ 1 chút. Mình định đặt hồ ở trên lầu, nhưng nhiệt độ ở đây lúc nóng lúc lạnh, theo thời tiết thôi.Các bạn có kinh nghiêm cho mình hỏi, mình có thể giải quyết vấn đề nhiệt độ này bằng Cây Thủy sinh không(tại mình đọc nhiều trên điễn đàn mọi người đều nói:"nuôi cá Dĩa 1 mình thì tốt hơn").Còn bạn nào có cách hay hơn xin chi giáo cho tiểu đệ nha.:laughing:~X(

2. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cây thì chắc không giải quyết được vấn đề nhiệt độ rùi.
    Muốn điều hòa nhiệt độ cho hồ cá thì có mấy cách sau:
    - Chọn một phòng có nhiệt độ ổn định nhất trong nhà để đặt hồ (cách này không dễ khả thi bởi nhiệt độ ổn định nhưng thấp quá hoặc cao quá cũng không tốt, hoặc là phòng ngủ thì cũng không đặt được).
    - Để hồ ở phòng có máy điều hòa nhiệt độ (chạy thường xuyên 24/24) hihi... cách này hơi tốn xui dại nha.
    - Sử dụng cây sưởi, cắm 24/24 điều chỉnh nhiệt độ theo ý muốn. Cách này thông dụng ai cũng làm như vậy mà.

Tùy theo điều kiện bạn có thể chọn một cách cho phù hợp. Không bít có bác nào có cao kiến khác không.

Chúc thành công.

3. tuannguyen_3007

Thích đã nhận:
    8
    Xin cám ơn anh, nhưng mà em ko dám làm cái chiêu:- Để hồ ở phòng có máy điều hòa nhiệt độ (chạy thường xuyên 24/24) hihi... cá sống, mà em chết với mẹ quá.Anh cho em hỏi còn những lúc cúp điện, anh có phương án dự phòng nào ko,pin xài có 4h à,chắc nó toi trước khi có điện quá

4. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Nhiệt độ thực ra chưa quan trọng bằng ôxi, cá của mình mấy hôm vừa rồi trời HN rất rét, mất điện khoảng 10 giờ đồng hồ nhiệt độ down xuống dưới 20 độ mà cá không sao.
    Nếu chỉ là chơi amateur thì bạn có thể mua máy sủi AC/DC để dùng phòng khi mất điện. Mình sắm được cái máy sủi Hailea 12000 giá 330k có thể chạy được với ắc qui (bên trong) đến 10 giờ (thực tế đã thấy nó chạy được 8,5 giờ rồi đấy). Nếu muốn nó chạy được lâu hơn thì thiết kế thêm cục ắc qui nữa để thay thế khi cục ắc qui bên trong hết điện.
    Nếu nuôi công nghiệp thì tham khảo thêm các Mod ở đây, các bác ấy sẽ tư vấn cho các hệ thống cung cấp oxi chuyên nghiệp đảm bảo cá sống vô tư ko sợ cúp điện.

5. tuannguyen_3007

Thích đã nhận:
    8
    ok, phương án này cũng khá khả thi, e thấy nếu cúp điện mà để nó vào lu nước mát(đầy đủ tiện nghi:rong...), thì nó vẫn sống rất bình thường, nhưng ko biết có hại gỉ không nữa,tại cách này e dùng cá Vàng ko àh

6. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Ý tưởng cũng hay, xem ý kiến của anh Tungvpbank sau đây để thấy là nuôi cá trong bể rong có khi cũng chẳng cần cái sủi khí AC/DC nữa

Trích dẫn bài viết của Tungvpbank
    chia buồn cùng bạn, nhưng cũng may vì số lượng cá của bạn ít, thêm đc khá nhiều kinh nghiệm trong nuôi cá.
    ...
    3) với diên tích bể của bạn theoo ảnh có lẽ mất điện 1 ngày cá vẫn sống tốt, bể mình 1m2 nuôi 20 con cả cây cối vẫn sống khỏe 2 ngày khi mất điện.
    đằng nào cá của bạn cũng hỏng rồi, nên vệ sinh hồ toàn bộ, nếu chỉ ngăn hồ để cách ly như cách bạn đang làm thì không ăn thua đâu, vệ sich 100% bằng muối .... từ đáy bể, lọc, bơm... điều trị 2 con còn lại trong bể nhỏ trước khi cho lại bể lớn.
    ...

Lưu ý: Không phải kinh nghiệm của tui đâu.

7. tuannguyen_3007

Thích đã nhận:
    8
    Sax, pác nói vậy là không nên nuô rong chung hả,sao có khúc này:"đằng nào cá của bạn cũng hỏng rồi, nên vệ sinh hồ toàn bộ, nếu chỉ ngăn hồ để cách ly như cách bạn đang làm thì không ăn thua đâu, vệ sich 100% bằng muối .... từ đáy bể, lọc, bơm... điều trị 2 con còn lại trong bể nhỏ trước khi cho lại bể lớn.",

8. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    tuan_nguyen : Mình rất vui bạn đã và đang đam mê thú nuôi cá dĩa, hiện diễn đàn ABV có rất nhiều bài bổ ích và nó tương tự như những câu hỏi trên, vậy mong bạn tham khảo những bài viết đó nhé.
    Một trong những links để xem toàn diện : http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=40267
    Thân ái

9. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Tôi đã hilight thông tin mà bạn cần: "... bể mình 1m2 nuôi 20 con cả cây cối vẫn sống khỏe 2 ngày khi mất điện...", chỉ quan tâm đến ý đó thôi, các ý khác là của vấn đề khác.

Đọc câu đó thì thấy các nội dung sau:
    - Bể 1m2
    - Nuôi 20 con cá.
    - Trồng cây cối.
    - Mất điện hai ngày cá và cây cối vẫn khỏe

Kết luận: Vậy thì làm bể rong (trồng cây) và nuôi cá vào đó với mật độ đã kiểm nghiệm thực tế 20 con/hồ 1m2 thì mất điện 2 ngày vẫn vô tư tức là không cần máy sủi đâu.

Tin hay không là việc của bạn đấy.

10. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    theo mình thì muốn nhiệt độ ổn định thì ban nên đặt một cái hồ dầy,kính khoảng 8mm là được.Vì kính dầy thì ít bị ảnh hưởng nhiệt dộ bên ngoài.
    Kinh nghiệm nuôi cá biển của mình hồi truớc đó.Néu nói sai đừng chửi em tôi em nhỏ