Cách giữ lông đuôi chòe lửa mềm và đẹp

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Artisan, 18/11/10.

1. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Theo như các nghệ nhân nuôi chòe lửa chỉ khi nào xách chim ra cội dợt đấu mới cho chim vào lồng tròn. Thường thì họ nuôi chim theo lồng lưới sắt, hoặc lưới Inox theo kích cỡ dựng lồng dài 3,5m, cao 2.0m, rộng 1.5m. Trong lồng thường để các cầu chuyền giật cấp, cạnh các cầu chuyền để từng cóng thức ăn. Dưới lồng là một chậu bằng sành đổ nước sạch để chim tự tắm hàng ngày. Chòe lửa có thể nhảy sang cầu chuyền này ăn sâu và sang cầu chuyền khác để uống nước. Việc chim bay nhảy thường xuyên sẽ có thể lực khỏe, bộ lông đuôi được vận động thường xuyên. Chim lại được tắm hàng ngày nên con chim có bộ lông rất ôm và đẹp. Một điều tuyệt vời nữa là lông đuôi dài, óng mượt và mềm.

2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    điều này chỉ ứng với vườn rộng, nhà to thôi bác ơi
    nhà phố thì em nó đứng 1 chỗ ko ah :D nhưng năng đem dợt thì cũng ổn mà

tieuhoami, ruavang_ and Artisan like this.
  3. phamtanphu

phamtanphu New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đang chuẩn bị chuyển sang chơi chòe lửa...lâu nay chơi chào mào thấy cũng chán!. cảm ơn vì có nhiều topic nói về kinh nghiệm nuôi chòe lửa

4. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    mình cũng tên phuhai, có phải bạn nói mình hay ai khác vạy? rất mong được làm quen với bạn, than chào

5. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    minh_vy đang chuẩn bị ghép cặp vào aviary thử xem chim có đẹp hơn ko?có đẻ ko nè,nếu có kết quả sẻ báo tin cho AE biết liền.

vinhchimcanhqb thích bài này.
  6. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    theo mình thấy cách này chắc dành cho cao thủ nuôi đẻ, chứ mình cũng có aviary, lâu lâu vui vui lại cho em nó vào để thỏa thích vui đùa, nhưng mình thấy:

- thứ 1 là em nó thay lông rất chậm ( do thời tiết ngoài trời khắc nghiệt hơn là mình nuôi lồng tròn, em nó ko thể thay nhanh vì còn phải giữ lông để giữ ấm)
    - thứ 2 là thấy em nó ngày 1 nhát đi nếu nuôi lâu,
    - thứ 3 là em nó ít hót hẳn vì ở ngoài tự nhiên bản tính con chim nó cũng ko siêng hót như ở trong lồng, chắc vì trong lồng ngoài ăn và hót em nó chẳng biết làm j hehehe, còn ngoài aviary nhiều thứ vui chơi để em nó bay nhảy quá nên em nó ít hót, kakakka

nên theo mình nếu nuôi đẻ hoặc vui vui thì cho em nó vào aviary, còn nếu nuôi hót thì nên nuôi trong lồng tròn, miễn chế độ chăm sóc của mình tốt. bình thường chim thay lông mình hay nuôi trong lồng tròn 100 nan, xong lông thì mình nhốt vào lồng kích thước vừa với bộ đuôi của em nó. Nhưng bây giờ ko thik chơi đuôi dài nữa, chuyển sang mốt chăm đuôi siêu ngắn, nhưng chưa có kinh nghiệm vì chăm đuôi dài riết giờ đuôi ngắn cho ăn uống kieng hem thấy tội. 1 phần mình thấy những em đuôi ngắn xác xuất hót hay, hót nhiều và đánh đuôi cũng rất tốt, và quan trọng nhất đi dợt chim ko phải xách cái lồng bự bà cố đi ngoài đường, thấy khỏe, hehehehe, 1 vài dòng tâm sự về kinh nghiệm của bản thân, nếu có j ko phải các bác góp í giùm mình thêm, cám ơn.

Last edited: 7/12/10
    thuyvnpt and tienvuong like this.
  7. sauluthu

sauluthu Member

Thích đã nhận:
    7
    Đúng như sở thích của CTS,lửa sẽ đuôi ngắn bi h rất hút hàng,còn đuôi dài phải tầm hơn 23p mới dể ra hàng.

8. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Mình nuôi lửa cũng chẳng quan tâm đến chuyện đuôi dài đuôi ngắn chỉ cần nó sống qua vụ đông ở miền bắc + hót hay + hót to, nhiều, nếu có đánh đuôi nữa thì tuyệt lắm rồi.. he he he

tieuhoami and thuyvnpt like this.
  9. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    em nuôi được 5 em lửa rồi có 1 em đuôi dài nhất là 19cm thôi em đang tìm 1 em đuôi khoảng 22cm không biết muốn sở hữu em chuyền giá thị trường khỏng bao nhiêu vậy, anh em nào muốn để lại cho em thì alo cho em 0948484040 em tên Tâm , em ở Sài Gòn , cảm ơn anh em đã quan tâm

10. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    vào mùa đông thì bạn để nơi kín gió, phủ áo lồng lại, và cho em nó 1 cái đèn tròn vàng, bảo đảm em nó sẽ qua mùa đông tốt thôi... nhớ cho em nó ăn uống tốt vì cần nhiều năng lượng hơn khi trời rét

---------- Post added at 10:01 PM ---------- Previous post was at 09:56 PM ----------

theo mình thấy bạn ko nhất thiết phải kiếm đuôi dài quá đâu, đi dợt chim chủ yếu em nào đánh đuôi sàng cầu hoặc xòe đuôi và hót hay là ăn tiền ah, còn nếu đuôi 22 như bạn mong muốn chim bổi tầm 4-8tram ngàn tùy nơi bán và tùy cách bạn trả giá.

bonus: em xòe đuôi của mình, cứ gặp chim là xòe đuôi và sàng cầu

11. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    cảm ơn anh đã cho em kinh nghiệm nhé , em lửa của anh quá cưc kỳ đẹp , chắc em này mắc tiền lắm hả anh , em ở TPHCM nhưng em tìm hoài không có chổ nào bán giá như như anh nói 400-800 hết. chắc em chưa có duyên với em có đuôi 22 trở lên với giá này rồi

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:47 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:43 AM ----------

em ở HCM may mắn được thiên nhiên ưu đãi vì mùa đông ở Sài Gòn chỉ hơi mát mát chút thôi, xin chia sẻ cùng anh em ngoài bắc nhé .

mavanz thích bài này.