cách giúp mi căng lửa

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi anhbaohp, 5/5/11.

1. anhbaohp

anhbaohp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    các bác có kinh nghiệm nuôi mi chỉ giáo giúp em cách cho mi căng lửa với
    em nuôi 2 em mi , nhưng thấy ít hót quá em nghĩ chắc là chưa căng lên ít hót

tieuhoami thích bài này.
  2. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    òy òy bác ơi mi ít hot có nhiều lí do mà còn về phất nên cho căng thì bác cứ tắm táp mồi tươi đầy đủ là ok mà..........
    kinh nghiệm còn ít bác bỏ quá......

3. ngocmt

ngocmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Cứ chăm cho tốt, đến đủ ngày đủ tháng thì nó sẻ hót căng thôi. đừng băn khoăn gì, không có tuyệt chiêu gì đâu, tất cả là do bản chất của con chim, fần của bạn là cứ cho ăn uống tắm rửa fơi nắng đầy đủ thôi. thế nhé, kiên nhẫn thêm tí nữa thôi.

4. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Căng lửa nhanh hay chậm còn phải xét yếu tố tính nết của nó nữa, bạn chăm tốt nhưng nó lại là con nhát gan thì cũng khó căng nhanh được, hãy hạn chế cho tắm, tháng tắm 1 lần, phủ áo lồng để hở chữ A, treo tách 2 con ra xa sao cho nó không nghe thấy tiếng kẹc kẹc của nhau. Nếu có điều kiện thì mua thêm con mái vào ốp, đảm bảo chim của bạn trong 1 đến 2 tuần sẽ hót siêng lên trông thấy.....

5. Bé Xinh

Bé Xinh Member

Thích đã nhận:
    9

chăm chim tốt ăn uống đầy đủ + tắm phơi nắng
    mang đi dợt nhiều cũng là cách làm cho chim mau lên lửa
    nếu chim nhảy nhiều quá thì ốp cho 1 em mái thuần bảo đảm bớt nhảy ngay .
    chúc chim bác mau căng lửa.

tieuhoami and mavanz like this.
  6. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bé xinh ơi chim mộc đang bị đè giọng nhau mà vác đi dượt thì về thê thảm lắm bé xinh ah

7. hoamymoc

hoamymoc Active Member

Thích đã nhận:
    32
    đúng đó chim bị đè mà mang đi dược thì khác gì phá chim về lại câm như hến, tọc tọc khoét khoét suốt ko mở mồm ra hót đâu bạn ạ, trước mình cũng có 1 em như thế, trước mua về hót kinh lắm với điều kiện ko thấy người có người câm ngay, nghe ý kiến các cao thủ phủ kín hở lồng chữ A, thỉnh thoảng mang đi dược, cứ treo lên nghe và nhìn thấy con khác hót là cứ kêu thôi kè sát thì ko dám xuống cầu đứng im không vẫy cánh gì cả chán thật vài lần thế em nó về bị câm luôn, cuối cùng cho thằng cháu nuôi chơi vì nó là trẻ con nên ko biết gì nên cho nó chơi, phí của giời, Chúc bác có em mới hoàn hảo hơn.