Cách hạn chế chiều cao của cây Ngọc lan?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm chăm, trồng cây cảnh..' bắt đầu bởi vqcuong, 18/7/08.

1. vqcuong

vqcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Tình hình là em trồng một số loài cây thân mộc trong chậu sau 1 thời gian thì cây cao hẳn lên nhưng phần GỐC cây thì lại nhỏ, nhìn rất thiếu sức sống và oặt ẹo. Em vừa mua 1 cây Ngọc lan nên mong muốn các bác giúp đỡ em cách làm cây phát triển phần Gốc. Ngoài cách cắt ngọn thì còn cách nào khác không? Em xin chân thành cảm ơn!

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    cây cao hẳn lên mà gốc ko to là có 2 nguyên nhân chính cây thiếu dinh dưởng cụ thể là thiếu (N) 2 là do cây thiếu ánh sáng nếu đủ 2 điều kiện này thì ko cần cắt ngọn cây cao thì gốc củng to ko đến nổi quá yếu

pqmb thích bài này.
  3. vqcuong

Thích đã nhận:
    42
    Cảm ơn Old_moonlight, old_moonlight có thể nói cụ thể là bón phân bón gì được không ("cụ thể là thiếu (N)"???), tỷ lệ với đất thế nào?... cây mình trồng trong chậu để ở ngoài trời nên không sợ thiếu nắng. Thanks!

4. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    bạn có thể dùng cac loại phân hay dung cho phong lan như 30 10 10 chẳng hạn tỷ lệ hợp chất của( N, P, K ) như trên, ngoài ra phân này còn cung cấp thêm cho cây một số chất khác nữa như vi lượng .... thường bạn nên dùng phân của hảng crow more phân này sẻ có tác dụng rất nhanh đến cây trồng , về lâu dài bạn nên bón thêm phân hữu cơ cho cây có thể hỏi mua ở các chổ bán cay cảnh , vì phân hóa học tác dụng rất nhanh nhưng củng chóng hết phải cung cấp thường xuyên với lượng thích hợp , dùng phân hóa học giống như bạn uống thuốc tây , còn phân hữu cơ giống như bạn uống thuốc bắc vậy , thuốc tây thì ko thể uống mãi được lâu dài phải dùng thứ khác cây cũng vậy .......

5. vqcuong

Thích đã nhận:
    42
    Rất cảm ơn bác old_moonlight đã chỉ dẫn tận tình, em sẽ thực hiện theo hướng dẫn của bác. Thanks bác.