cách hạn chế tình trạng trứng đã thụ tinh nhưng bị mốc

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi phongtran90, 1/9/07.

1. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào bà con cô bác bí quyết này vô cùng đơn giản
    một ít muối( loại muối hột)
    sục ozone liên tục nửa ngày đầu
    và lai rai trong những ngày tiếp theo
    ai muốn chơi cá mà dạng như chơi chữ cho đẹp đậm thì nên ko đễ đèn lúc cá còn nhõ
    tích góp chưa wa thử nghiệm chưa biết( nói chơi ai thử thì thữ)

2. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    Em bỏ muối vào trứng cá sẽ bi hư ngay. Vì trứng cá rất mỏng manh và dễ thẫm thuấu muối vào lam hư trứng. theo anh em nên sử dụng dd xanh metilen loại 10% thì sẽ hạn chế được nấm mốc làm hư trứng. :D chúc em vui vẻ. Dạo này ép được nhiều cá la hán chưa?

3. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Trứng bị nấm mốc là tại vì nó không có cá con vỏ trứng sẽ bị hư mà bị nấm. Nếu có cá con thì tự động cá con sẽ phá võ trứng mà bơi ra . Bác để thử muối xem e nghĩ nó sẽ bị hư nhiều hơn nữa đó.\
    Thử rồi hãy nói...

4. phongtran90

Thích đã nhận:
    1
    dạ lại một người nữa nói em thữ đi hãy nói nói nguyên văn là vầy hồ ấp là hồ lấy nước từ cá bố nên đã có muối sẳn vấn đề ở đây là lượcng muối em bõ vào hồ cá bố khá nhiều nhưng trứng vẫn nỡ đến 95% nói thật đó hoặc do em hên còn ozone em nghĩ vửa cung cấp ôxy vừa sát khuẩn sẽ rất hiệu wã em chưa thử là chưa thử cái vấn đề Cái CHỮ của con cá chắc anh hiễu lầm hay vì vấn đề gì khác thì em không biết
    anh VÀNH ĐAI XANH ơi ! và hình như anh nên đọc kỷ cái chủ đề trước khi góp ý nhé.
    thân

5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    em ko bít bỏ múi vô tỉ lệ thành công có cao ko (vì em cũng cho cá đẻ một lần,lần này ko có kinh nghiệm nên đậu được mười mấy trứng,nản đổ hết,chờ lần sau)nhưng em thấy bác phongtran để máy OZONE vào thì khỏi nói nữa vì chắc chắn tỉ lệ đậu trứng rất cao,ko cần phải bỏ muối vào,em nghĩ 95% này là do máy Ozone nhìu hơn là do muối(muối cho ít ko thành vấn đề,nhưng tại sao phải cho muối trong khi đã có máy OZone nhỉ

6. betta

betta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ủa muối vào hư hết trứng rồi sao? mà em ko dám thử đâu nhá rủi cá ngày thì..........

7. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em thấy bác phongtran90 nói rất đúng...trong hồ cá lahan lúc nào cũng có sẵn muối nên 1 phần đã tiêu diệt vi khuẩn có hại cho cá rồi thì với trứng cá chắc cũng ko thành vấn đề. Còn ozone thì tiêu diệt tất cả các loại vi khuẩn trên đời có thể gây hại cho cá , còn có tác dụng phục hồi sức khỏe cho cá bệnh...Nếu có nó thì quá tốt rồi...quan trọng là có tiền để rinh nó về hay ko mà thôi....

8. kiemma0305

kiemma0305 Member

Thích đã nhận:
    0
    Uhm , mình cũng wan tâm chuyện trứng thụ tinh mà vẫn bị nổi mốc zờ có bác nào pro hơn nữa thì xin tư vấn zùm nha thank các bác

9. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vậy xinh cho mình hỏi cái máy bơm ozone đó mua ở đâu và giá thế nào.mình cảm ơn các bạn.

10. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Máy ozne bạn có thể lên Cao Quý mua..hàng chất lượng và giá cũng chất lượng...hehehe khoảng 1 triệu trở lên tùy theo loại máy công suất lớn hay nhỏ.

11. phongtran90

Thích đã nhận:
    1
    mình mua ỡ trần văn đang máy sài ok lắm giá 600k bão hành 6 tháng

12. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi,

Theo Kitax thấy trứng đã thụ tinh thì không mốc. Trứng mốc chắc chắn chưa thụ tinh. Trứng đã thụ tinh chỉ mốc khi cá con đã thoát ra còn cái vỏ trứng. Mà cái vỏ trứng thì có sục có bỏ gì đi nữa thì trước sau vẫn mốc :devil: . Do đó, muối hay thuốc hay sục gì đi nữa cũng không thể ngăn được trứng đã thụ tinh không bị bị mốc (vì đã thụ tinh thi không bao giờ mốc). Chỉ tốn tiền cho bà bán muối và tốn tiền cho nhà đèn :devil:

Thêm một nhận xét là muối có sẵn trong hồ cá cha/mẹ và muối bỏ thêm vô hồ ấp sẽ rất khác, khác nhau nhiều lắm :). Ozone sẽ phát huy tác dụng tốt nếu sử dụng đúng cách. Ngược lại nó sẽ là vũ khí giết .. cá hàng loạt.

Đó là ý kiến chủ quan của Kitax

Thân,
    kitax

Last edited: 30/10/07