Cách hóa kiếp cá la hán êm dịu nhất?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nguoi_nuoi_chim, 4/8/08.

1. nguoi_nuoi_chim

nguoi_nuoi_chim New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hu hu các bạn ơi..

Mấy tháng trước bạn mình cho mình một chú cá La hán, không đẹp lắm nhưng mình rất thích nó và tìm nhiều tài liệu về cách nuôi dưỡng cá.

Không may thay, chẳng hiểu mình nuôi dưỡng kiểu gì mà cá bị một bệnh rất nghiêm trọng, nó bị sa ruột (lòi ruột) xuống rất thảm thương (mình tìm đọc về bệnh này và biết đây cũng là một bệnh thường gặp ở cá La hán, cá rất dễ bị stressed do môi trường thay đổi nên dễ bị bệnh đường ruột, hơn nữa mình lỡ tay cho nó ăn quá nhiều tép lớn, sống).

Mình đã làm mọi cách cứu chữa 10 ngày nay nhưng bệnh tình không thuyên giảm, ruột ngày càng sa xuống nhiều hơn, nhưng chú ấy vẫn ngoi ngóp sống, tuy rất yếu. Mình đã điều trị bằng lá bàng, Metronidazole, tăng nhiệt độ hồ, vệ sinh và thay nước đúng với chỉ dẫn của các pro nhưng bó tay, mình biết nó chỉ chờ chết, giờ bơi rất cực nhọc, đã nổi lên mặt nước, tuy chưa nghiêng, ngửa bụng.

Mình thấy nó rất thảm và mong nó kết thúc kiếp sống khổ sở này càng sớm càng tốt, nhưng mình rất ngại hạ thủ chú cá đáng yêu bằng dao hay điện. Bạn nào có cách cho chú lên đường sớm và ít đau đớn xin chia sẻ với mình.

Lần tới nuôi cá chắc kiếm loại ít thông minh, rẻ tiền để nó chết mình không buồn theo như vầy,.. hu hu..cá ơi là cá...

2. ryudolove

ryudolove New Member

Thích đã nhận:
    0
    Vớt nó ra rồi phơi khô sau đó đóng vào hộp và đem chôn bạn à.Hoặc có thể cho lên chảo...Chúc bạn thành công hơn cho lứa cá sau

3. richs

richs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho nó ra con sông gần nhất tự sinh tự diệt ^^ ..........

4. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    HIện nay người ta vẫn tranh cãi nên hay ko áp dụng "cái chết êm ái" cho các bệnh nhân, mình thì mình đồng ý phương pháp đó, cũng mong có ai đó biết cách giúp cá của bạn ra đi mà ko phải đau đớn...Theo mình bạn nên nuôi em nó trong môi trường nước bình thường, đừng dùng thuốc hay các biện pháp chữa trị nào khác nữa để em nó dễ chịu hơn...còn nếu bạn ko đủ can đảm nhìn em nó ra đi và chôn cất thì hãy thả em nó ra sông...

5. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    vớt nó ra cho vào túi nilon đập cái đạch xuống nền ghạch rồi an táng, nhanh gọn nhẹ ít đau đớn

6. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    cá em cũng một lần gần đi em chữa mãi chẳng khỏi tức quá làm một phát từ trong nhà bay thẳng ra ngoài ao,mấy tháng sau thấy nó vẫn sống nhăn chẳng bị sao cả lại còn to đùng như mấy con rô phi nhà em nữa.em khuyên bác nếu bác muốn nó ra đi thực sự thì cho nó vào nước đá sau đó cho nó vào túi và làm một phát giống như bác Tungvpbank bảo ấy đảm bảo nó không cảm nhận được sự đau đớn đã ra đi rồi.còn nếu bác vẫn hi vọng nó sống thì làm giống cách của em

7. nguoi_nuoi_chim

nguoi_nuoi_chim New Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá hôm nay vẫn sống, nhưng thoi thóp, phải dựa vào thành hồ, nổi lên hẳn mặt nước - nửa người, ruột nó chuyển thành màu trắng rồi từ từ rớt ra ngoài.

2 hôm trước nó vẫn còn đen thui, bữa nay trắng bệt vì hết sinh lực, bụng phình to do vi khuẩn xâm nhập và sinh sôi, sinh ra thán khí. Nó không thể lặn xuống được do bụng đã hỏng nhiều khí hư. Tưởng nó chết nhanh nhưng gần 20 ngày từ lúc phát hiện bệnh, nó vẫn ngắp ngoải..

Có thể đêm nay hoặc ngày mai nó sẽ phiêu diêu miền cực lạc. Hy vọng nó có kiếp sống mới bình an.

Không biết các bạn có thấy buồn không chứ mình thấy nuôi một con cá tuổi thọ dài như La hán, chơi với nó một thời gian là bắt đầu có tình cảm, cho mình hỏi các bạn thay thế cá, nuôi con khác thế nào vì tuổi thọ chúng rất dài, chăm sóc tốt thọ rất lâu. Mình thấy trong diễn đàn có nhiều người nuôi hơn 5 đời cá? Sao hay vậy nhỉ? Cá chết thay cá mới hay cho, giết cá cũ nhỉ?

Cá của các bạn sống được bao lâu thì lìa đời?

8. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bác cho nó một ca nước sôi, sau đó gói nó lại, đào hố, đặt nó xuống. lấp đất

9. AChauLong

AChauLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    bỏ nó vào bịch ni long có nước ... cho ngăn vào ngăn đá tủ lạnh ... sáng mai lấy ra ... :D

10. trungquangdo

trungquangdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo em tốt nhất là các bác hãy thả ra sông cho đỡ tội.chứ làm mấy cách kia dã man quá

11. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

Ko biết cá bác thế nào rồi , theo tôi nên thả ra sông hoặc hồ . Đừng nên làm theo những cách sát sinh như mấy người trên hướng dẫn , cực kỳ THẤT ĐỨC . Cá cũng như người là có bộ óc , tinh yêu , tình thương ( ko ăn con của nó),..... và chỉ khác chúng là động vật bậc thấp .

12. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Amen! Con cá của bác Nguoi_nuoi_chim tiêu diêu nơi cực lạc gần 2 năm 2 tháng rồi mà các bác còn lôi lên tư vấn cách cho em nó lên thiên đường được. (Bài post từ 10-08-2008 07:56 PM mà các kụ :D)

13. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    tốt nhất là bác cứ thả nó ra sông hoặc hồ gần nhất : ít nhất mình cũng ko phải nhìn thấy nó chết và có khi đổi môi trường có khả năng sống sót......con vật mình nuôi nó gắn bó ,ai nỡ làm theo mấy cách kia.....