Cách huấn luyện betta của binhvirile

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi binhvirile, 26/6/07.

?

Các bạn thấy ra sao

Poll closed 4/7/07.
  1. Tôi thấy cũng khá hay

0 vote(s)
    0.0%
  2. Bình thường

100.0%
  3. Không hay

0 vote(s)
    0.0%
  1. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Chào các bạn trên 4rum! Mình xin chia sẻ cách huấn luyện betta và chăm sóc chúng theo kinh nghiệm của mình. Mong các bạn mạnh dạn góp ý, bổ sung thêm:
    -Buổi sáng:Từ 6 giờ sáng mỗi ngày mình cho cá đá bóng khoảng 15 phút rồi cho chúng ăn. Một tuần/lần mình đem cá vào 1 cái thùng to và ngâm nước lá bàng khô vào sáng sớm khoảng 5 giờ và để ra ngoài cho cá sung, thời gian ngâm trong 02 ngày. Thay phiên mỗi ngày 1 con
    -Buổi chiều:Khoảng 3 giờ mình cho đá bóng 5p rồi cho chúng ăn, lượng thức ăn ít hơn buổi sáng
    -Các Cách luyện cá:
    *Mình cho cá chạy ngược dòng nước bằng cách lấy que quấy đều nước lên, khoảng 3 phút
    *Cho cá vào 1 cái bể cao khoảng 1,5 mét(các bạn có biết cái bể cá cao cao mà người ta làm ra để cho những con cá bằng nhựa vào, trong đó có sục khí để trang trí phòng ko?. Mình có 1 cái bể này và cho cá chọi vào trong đó quần khoảng 4 phút.
    *2 tuần mình cho nó đá thật với nhau, vì nếu như ai đó quá "cưng" cá của mình, sợ khi đá cá bị"đau" thì cá sẽ rất nhát và không lanh lẹ.
    -Dinh dưỡng:
    Thường mình cho cá ăn đồ ăn tươi sống(cá con, trùn chỉ, bobo...) nhưng m ình cũng cho ăn bổ sung thêm các loại thức ăn khô để bổ sung thêm các chất mà thức ăn tươi sống chưa có. Thế nhưng cho betta ăn thường xuyên thức ăn khô sẽ làm cho nó không sung nữa, cũng giống như con hổ vậy, trong tự nhiên nó toàn ăn đồ ăn sống nên rất hung dữ, giả thử cho nó toàn ăn đồ ăn công nghiệp thì nó sẽ như 1 con mèo to ngoan ngoãn vậy:D . Chính vì thế mà ở Thảo Cầm Viên người ta vẫn cho hổ ăn thỏ sống đó!
    Mình tạo ra 1 cuộc thăm dò, nếu các bạn thấy làm sao thì vote nhé.Cám ơn

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Giải thích thăm dò:
    1:Tôi tán thành, hay lắm!
    2:Tôi thấy khá hay, nhưng nên bổ sung thêm......
    3:Tôi thấy bình thường
    4:Tôi thấy không khoa học tý nào. Lý do:.......

3. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chà cách huấn luyện cá chọi của bạn hay đó chứ, nhưng bạn làm thử chưa, tốn thời
    gian lắm phải không, hix nếu nuôi nhiều betta chọi chắc hết thời gian với nó luôn đó!
    Nói chung là hay vote 2: còn bổ sung thì hok bít vì ko chơi cá chọi:p.
    Thanks bạn!

4. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Rất tiếc là mình không nuôi cá chọi nên không thể thí nghiệm được.
    Nhưng dù sao cũng cám ơn cách huấn luyện bạn đề ra.

5. nguabaymau

nguabaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách của anh giống cách của bọn indo hay làm là cho cá vô cái hồ thật cao để tập staminal cho cá, thật ra là còn 1 cách nữa, hôm bữa em xem trong diễn đàn là cho 2 con cá vào 1 cái dĩa nước thật thấp, khoảng nửa mình cá để tập mentality cho cá

http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=21073

anh vào đây sẽ thấy thêm đc cách thứ 2 và 1 số clip cá đá nhau