Cách huấn luyện cá la hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi sangquach2003, 30/12/06.

1. sangquach2003

sangquach2003 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là thành viên mới của diễn đàn,em chỉ mới nuôi cá la hán được có hơn 1 tháng à.Em có thắc mắc cái này mong anh em trong 4rum giúp đở cho em với:Sao mà em thấy mấy con cá la hán ở ngoài tiệm khi mà mình đưa tay vào thì nó rất xung và chạy theo ngón tay của mình hoài.còn con cá của em thì mỗi lấn đưa tay thì nó cứ lì ra đó,k có phản ứng gì hết.Mong anh em co cách nào huấn luyện cho cá của mình chạy theo ngón tay vậy.Em xin chân thành cảm ơn nhiều lắm.
    Lời cuối cùng là em rất muốn kết bạn với tất cả những anh em trên 4rum này.số dt của em:0983884880,em ở ĐỒNG THÁP.Tại vì em thấy mấy anh em trên 4rum này rất nhiệt tình giúp đở và chơi hết mình,nhất là k có dấu nghề như ở các 4rum khác.:)

2. songho1215

songho1215 Member

Thích đã nhận:
    0
    Dễ ợt, nhưng cũng đòi hỏi mình có chút kiên trì. Cứ mỗi lần cho ăn, bạn cũng đưa ngón tay lên bồn kính rà qua rà lại, lâu dần cá sẽ quen, tưởng đến giờ ăn, nó sẽ chạy theo ngón tay của bạn. Cái này hồi lớp 7 , mình đã học, gọi là "phản xạ có điều kiện" đó ,à ... Chúc bạn thành công và có 1 chú cá thật đễ thương ...

3. thalu113

thalu113 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này bạn chịu khó 1 chút, mỗi lần cho ăn thì gõ cốc cốc khắp hồ vài cái, khi cho ăn thì bạn cho ăn bằng tay, mỗi lần cho ăn thì thả một viên( đối với thức ăn khô), hoặc 1 con tép( tốt nhất nên cắt đầu và đuôi) đợi cá ăn hết hãy thả tiếp.Tốt nhất là tập khi cá đang đói bụng chứ khi nó no rồi thì có trời kêu nó cũng ko thèm nghe đâu:laughing:

4. sangquach2003

sangquach2003 Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đở,để em lam thử xem sao,có kết quả gì thì em sẻ post lên cho anh em biết nha.

5. hán la cá

hán la cá Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình biết thì cá ngoài tiệm lúc nào cũng sung là bởi vì nó đói, thấy ai cũng chạy ra đòi ăn. Còn cá ở nhà mình thì "no cơm ấm cật" quá nên sinh lười thôi. Cá của mình lúc đói mà thấy mình tới gần là chạy ra liền, còn lúc an no rồi là chẳng thèm dòm mặt chủ đâu :(

6. sangquach2003

sangquach2003 Member

Thích đã nhận:
    0
    Quả thật là đã có sự khác biệt rõ ràng.Mình làm theo y như lời các bạn chỉ dẫn thì chú cá em hôm nay đã nhanh nhẹn hơn nhiều,rất xung,khi đưa tay vào là chú mày cứ chạy theo mãi.Đúng là " đi 1 ngày trên diễn đàn này thì gặp 1 đàn kinh nghiệm thật là hay".cám ơn các bạn nha.Hy vọng các bạn luôn khỏe để chăm sóc cho chú cá yêu của mình cũng khỏe luôn.Có gì sơ sót xin bỏ qua nha