Cách huấn luyện chim vào cửa tự động

Thảo luận trong 'Chim Bồ câu (pigeons)' bắt đầu bởi udisara, 27/2/13.

1. udisara

udisara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Trong các loại cửa tự động thì cửa đẩy là cửa khó vào nhất, các bạn cần phải huấn luyện các chiến binh một thời gian nó mới quen và biết cách ra vào loại cửa này.

Để huấn luyện cho các chiến binh quen với loại cửa này lần đầu bạn bắt nó ra ngoài căn cứ sau đó nhét nó vào qua cửa đẩy này, làm 1, 2 hôm, sau đó đến giờ ăn bắt thả nó ra ngoài căn cứ rồi cho thức ăn vào cho những con trong căn cứ ăn, nó đói thấy bọn kia ăn là tự chui đầu vào rọ... Cứ như thế bạn huấn luyện cho từng con 1, nếu đàn đông thì chỉ cần huấn luyện cho 1 vài con rồi bọn kia bắt trước theo.

Ngoài ra bạn có thể chặn hoặc đặt một cái lồng ở ngoài cửa đẩy, sau đó thả chim vào đó rồi huýt sáo hoặc lắc lon và cho bọn trong chuồng ăn nó thấy thế sẽ húc cửa chui vào (trường hợp này là chơi kiểu chắc ăn khỏi lo chim bay mất :D)

Các bạn có thể xem clip dưới đây và làm theo

[video=youtube;ogIM_9tptps]http://www.youtube.com/watch?v=ogIM_9tptps[/video]

chimcugocong and thucnguyen like this.
  2. thai_moscow

thai_moscow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    mình mới nuôi vài đôi xem qua clip nay về cũng định tạp cho các em nó vưa bates ra cguwa kịp cho con nào vào thì con ở ngoài chui ngay vao lỗ và thế là các con khác cứ thế vào theo khỏi phải tập giờ thì tát cả các em đả quen ,dù sao cũng cám ơn bạn đã có clip để tham khảo

3. udisara

udisara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Nếu bạn nuôi có đàn rồi thì đơn giản, chỉ cần 1 con vào dc là mấy con kia học theo. Khó nhất là mới nuôi 1,2 cặp

4. thai_moscow

thai_moscow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    mình nuôi vài đôi nhưng chỉ có một đôi thả thôi còn lại là nhốt mà ,mình chưa làm căn cứ mà vẫn nuôi theo chuồng truyền thông lỗ tròn ,mỗi lỗ mình làm một cửa tự động các em đi chơi về tự chui vào thôi ,mình làm cái nẫy mỗi khi muốn thả cài nẫy lên là bọn chúng tự ra ,rất tiếc mình không biêt úp ảnh lên không cho mọi người xem được,hôm nọ mình mới bắt đôi nữa chiều nay mơ nẫy để bọn nó ra chơi một lúc lại tự chui vao luôn

5. tritm

tritm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    kakak, thông minh quá

hình như đủ năm mươi ký tự rồi đó phải ko ta.....