Cách khắc phục cu gáy mồi đất bỏ bổi

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi qtngochien, 8/11/13.

1. qtngochien

qtngochien New Member

Thích đã nhận:
    17
    mong các bậc cao nhân cùng các anh em cu gáy trong diễn đàn giúp. mình co 1 con mồi đất đã đi bẫy được 4 năm, khi cu bổi về nó thúc dồn dập dữ lấm nhưng khi bổi xuống đất thì bo 4-5 sạc rồi bỏ luôn, thường thi đều bắt được bổi. nhưng mùa rồi thì nó bỏ càn nhiều hơn bổi xuống bo 1-2 sạc rồi bỏ luôn. xin các bậc tiền bối cùng anh em diễn đàn ai biết cách khắc phục chỉ dùm

2. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Chim bỏ bổi thì thay chim khác đi bác, chứ nó đã bỏ bổi rùi khó khắc phục lắm bác à

3. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Hơi bị chán đó bác. Nhưng nếu chưa có con mồi khác để thay thế thì chỉ còn cách duy nhất là đánh thật nhiều dò, khi con bổi chưa kịp hiểu chuyện gì xảy ra thì cái chân đã giật giật. Còn khắc phục thì em thấy chưa có cách nào cả. Không gù nhưng xù lông đi qua đi lại trong chụp thì còn được, chứ đứng rỉa lông thì thua.

4. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    Đúng rồi bác chủ ơi, mồi đất mà đã xỉa lông bỏ thì chỉ làm bẹo thui, lúc trước em có 1 con gù ngon lành, nhưng tơ quá và bị bể về sau chỉ làm 2 3 dây thôi, rồi xỉa lông , xỉa tàn bạo luôn, nhưng chỉ cần con bổi mà chị vào nhích đá nó phát thì thôi rùi, chơi tới cùng luôn.

5. quocga

quocga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Mồi mà bỏ thì tiếc ngẩn ngơ hở các cụ.
    Mình nghĩ cu chắc cũng như gà thôi, khi gà bị bễ thì không cự không đá, nếu không quá già có thể dưởng lại được bằng cách thả mái bỏ mùa ở vườn. Dân chơi gà có thể mang đem gởi nuôi ở nhà không có gà trống.
    Vậy đối với cu thì sao? Có bác nào thử bằng cách thả chung với mái ở lồng rộng hoặc avarry ở nhà không có cu mồi chưa? Cách này mình chưa thử. Nhưng nghĩ chằc có kết quả khả quan.
    Có bác nào đã thử rồi thì cho kết quả để anh em được rút kinh nghiệm.

6. Văn Linh

Văn Linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    827
    Em chưa gặp trường hợp này bao giờ, nhưng theo em thì chẳng có cách nào khắc phục được cả. Đơn giản một điều là với những biểu hiện như vậy thì chú chim đó không thể hoàn thành nhiệm vụ trong vai một em mồi đất được. Với em, biện pháp là cho anh em khác nuôi để nghe gáy hoặc phóng sinh. Có thể em nói sai, xin bác chủ đừng buồn nha ! Thân !

7. thanhjjk

thanhjjk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,715
    Còn một cách là làm bẹo hay làm cu khách thôi bác ơi

8. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào bạn , nói nhưng vậy thì mồi cũa bạn chưa phải là mồi bễ , nếu là bễ thì không thễ khắc phục lại được , lý do gù vài sạc thì không gù nữa , chứng tõ tại vì lối chơi cũa bạn làm cho con mồi cũa bạn cứ ỹ lại vào chũ nó , ngày trước minh cũng có cầm một con mồi giông hịc lối chơi đó , sau một thời giang về với mình thì em nó hết , nhưng phãi cho em nó nghĩ từ 6 tháng đến một năm , không gác kèo nào và cũng không đi bẹo ( nói chung là không ra rừng ) , đến khi ra rừng trỡ lại , lúc đầu có thễ là bạn không cặm giò , hoặc một hoặc 2 cây gio , đễ nó tiếp cận vời bỗi cho em nó càng gù nhiêu chưng nào tốt chưng nấy , nếu muốn mồi gù nhiều phãi tập cắm it giò , nhứt quá tam thôi bạn nhé .
    Chúc bạn sơm chin phục được em nó .
    Thân

cudu, tqt_hutech, tronrong and 25 others like this.
  9. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    cảm ơn bác đã chỉ dẫn.con có 1 con chơi 17 hơi thì bỏ ko gù.bổi mà gù thì nó gù tiếp bổi im là nó im lun.con mới tập nó được 3 tháng.từ nay sẽ cố gắng ko đánh dò cho bổi đấu thả mái.con mồi này khi bị bổi đá thì nó sống chết gì cũng gù.gù tới tấp.con mồi như vậy cũng ko đánh dò nhiều hả bác.

10. Hai viet

Thích đã nhận:
    6,466
    Mồi như vậy là quá chuẫn rùi còn đòi hoi gì nữa , mồi cỡ đó là ước mơ cũa người câm cu , cô tập cho em nó trỡ nên mồi chiến trong lãnh vực cu nha .
    chúc mừng chúc mừng .
    Thân

11. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    Không có cách gì khắc phục hả bác.con đang cố gắng tập nó sao mà bổi bỏ mà mồi vẫn gù thêm vài sạc hay thúc.chứ không bỏ đấu ngay khi bổi bỏ đấu.bác cho con hỏi.kích thước lồng bóng bao nhiu là chuẩn ạ.cảm ơn bác rất nhiều

tapchoicu and ancugay like this.
  12. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    Tập được như vậy thì hay quá. Xin chúc mừng, chúc mừng.

13. Hai viet

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào cháu Tung , vẫn có cách tập được đấy , nhưng nói ra chĩ sợ cháu nãn , gì cách nầy rất là mất nhiều thời gian , hơn nữa thời buỗi bây giờ , mồi nhiều hơn bỗi rất là không đũ kiên nhẫn đễ dễ sỡ hữu được một em mồi như mình mong muốn , bác đề nghị có sao chơi vậy , còn dễ thời giờ mà đầu tư cho tương lại ..he...he..he...he tốt hơn
    à còn về kích thước thì có nhiều kích cỡ lấm , còn nói đế chuẫn thì khó nói được gì mỗi người mỗi ý đó mà .
    Thân

14. quocga

quocga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Chào Bác Hai!
    Số là cháu có ý định rước 1 em mồi thuần cũng hơn 2 tuổi mồi rồi của thằng bạn để . Lúc trước nó chơi cũng khá lắm nhưng lúc này khi ra rừng tuy cũng rút bổi về nhanh lắm, nhưng khi bổi về thì nó làm với bổi cũng hơn chục hơi gù rồi bỏ, bổi bay đi nó lại kéo về làm như vậy tiếp, cho nên mùa này bắt được ít bổi. Thằng bạn nản quá nên cháu định rước về, phục hồi lại thử. Theo bác con mồi như vậy có phục hồi như củ được không? Nếu được thì làm như thế nào? Nhờ bác và các cao thủ tư vấn giúp. Ah lúc trước nó chơi cây nhưng sau cũng có đánh đất, đánh cây, bây giờ nó như vậy. Và đặc biệt như vầy 1 năm nó tụt lửa chìm nghỉm khoảng 2 tháng sau đó mới nổi căng, mà năm nào củng vậy, với lại với chủ nó thì nó rất dạng, bún tay là gù nhưng khi gặp người lạ là nó tung lồng rồi tự cắn lông nó luôn.

15. tan.bd

tan.bd Member

Thích đã nhận:
    49
    Tôi không chắc lắm nhưng bác làm theo cách này xem sao. Bỏ cu ra lồng rộng rồi bỏ 2 cóng nước lúa lớn đem treo ngoài cây (nơi vắng người)cở 1 mùa lông rồi lấy vào đi chơi tiếp. Tôi mách bạn đều này bởi vì tôi có 1 con mồi đánh lụp nhảy đang chơi non lành khoảng 4 năm lại bỏ bổi giông như trường hợp của bác, cu bổi vào thì gù 3 sạc là xỉa lông luôn, đuổi bổi đi thì lại giật gù lại, bổi vào lại cũng 3-4 sạc rồi bỏ tiếp. Hiện nay con chim này tôi đã chơi được 12 mùa rồi, đã bỏ bổi như vậy là 2 lần rồi.
    Chúc bác thành công.
    Thân chào

ancugay, Hai viet, Nguyenmai and 8 others like this.
  16. leduy

leduy Member

Thích đã nhận:
    22
    mồi gì mà bo 17 hơi dữ zậy bạn. chúc mừng bạn có con mồi như ý nha.

ancugay thích bài này.
  17. doan thanh tung

Thích đã nhận:
    763
    17 sạc thì quá bình thường mà bạn.bổi đáp đất mà xa thi nó gù 17 sạc rồi xù lông đi quanh.bổi mà xun sát thì gù 17 sạc có là gì.tôi đang tìm cách khắc phục nhược điểm đó.

htink', ancugay and motngaybinhyen like this.