Cách khử axit formic trong bể thủy sinh

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi taunvu, 8/2/12.

1. taunvu

taunvu Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào các bác,
    Em là dân chơi thủy sinh mới vào nghề nên không am hiểu lắm. Em có một bể thủy sinh mới chơi được khoảng 2 tháng, trong bể em có 2 khúc lũa (mà hình như không phải lũa xịn) vì nước trong hồ cứ được khoảng một tuần lại chuyển sang màu vàng nâu như màu nước trà. Em có đọc được ở đâu đó nói là nếu như không phải lũa mà cho vào bể thì sẽ gỗ sẽ sinh ra axit formic gì đó làm nước có màu trên.
    Vậy mong các bác tư vấn giúp em cách khử axit này hoặc có cách nào để nước trong hồ được trong vì đá trong hồ em chuyển màu nâu luôn rồi và hiện giờ em cứ phải thay nước liên tục tuần/lần.~X(
    Mong các bác chỉ giáo

2. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Tốt nhất là đem lũa ra luộc cho phôi hết chất trong đấy ra . Không thì chịu khó thường xuyên thay nước thôi.

3. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Màu vàng đó là do axit humic, tanin trong lũa thôi ra.ko phải axit formic. Bạn cứ theo dõi cây cá xem có chết ko? Chứ lũa thôi màu vàng thì ai dùng cũng gặp hết.
    Nếu là axit formic thì tất cả die từ lâu rồi bạn nhé!hihi
    Cứ yên tâm mà chơi. Thay nước đều đặn thời gian đầu sẽ đến lúc ko thôi màu ra nữa.
    Chúc vui!

taunvu and trong_nghia like this.
  4. ConChimNon

ConChimNon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    bác cũng ở vũng tàu à? bác dùng nền gì vậy? nếu là RH thì nước vàng là đúng rồi thay nước không hết đâu , còn dùng nền khác thì xem lại lũa , lũa còn tươi bỏ vào hồ sẽ sinh mùi + nước vàng và bám nhớt

5. taunvu

taunvu Member

Thích đã nhận:
    14
    Cám ơn các bác! kiểu này chắc em phải mang nước đi phân tích quá vì cây của em cũng bắt đầu chết dần, những cây lá bản lớn có những đốm màu nâu giông như mốc vậy.
    Em mới tập chơi nên ra tiệm hỏi và nhà tiệm chỉ em mua 2 kg phân và mấy kg đất về nhồi làm nền.huhu