Cách lai giống cá Halfmoon

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi GHT, 9/10/06.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cho anh hỏi cách lai giống cá nhé.
    Hiện tại anh có 1 con Halfmoon mái màu đồng lai với 1 con trống màu đồng có được không?
    Em cho anh biết màu nào cho em với màu nào sẽ ra cá có màu sắc bắt mắt và không bị biến dị không?
    .... ~X( ~X( ~X(

Last edited: 9/10/06
  2. moonwarior

moonwarior Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Dạ,thường thì lai 2 con màu đồng với nhau sẽ cho ra gần như 100% màu đồng,muốn cho cá con ít biến dị,giữ nguyên tính trạng của bố mẹ thì phải lai 2 con dùng dòng,kiểu hình thuần nhất,ví dụ lai 2 con màu đồng với nhau.Muốn làm đuọc điều này đòi hỏi phải có quá trình lai tạo qua nhiều thế hệ để tạo dòng thuần,nếu mùa con ngoài cửa hàng cho lai thì chắc chắn thế hệ con sẽ không đồng nhất.:)

3. bato

bato Member

Thích đã nhận:
    1
    lai cá HM

Mình cho lai với cá xiêm và cá phướng đc ko bạn? nếu đc thì lai đến đời thứ mấy mớ cho giống thuần chủng. Mình thấy có mấy loại be ta vn rất đẹp, nếu cho lai HM mình nghĩ sẽ cho ra giống cá đạp, làm như vậy ko biết có đúng ko? trả lời giúp nhé!!

4. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ủa sao bác GHT lại không muốn biến dạng, em thấy có mấy chú biến dạng cũng hay đấy chứ(hàng độc), vả lại hafmoon cũng là 1 loại biến dạng đấy thôi...còn theo lí thuyết thì không cho đẻ 2 anh em cùng lứa thì sẽ giảm biến dạng, màu sắc đàn con thì nếu cha mẹ cùng màu thì thường cho con cũng màu đó(kiến thức hạn hẹp - mong các bác thông cảm)

5. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    gun1 cho anh cái nick chat để tiện buôn dưa lê thằng em nuôi cà chọi chắc lâu lắm rồi nhỉ