cách lam avary cho hoạ mi đẻ

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi trantrongtam, 10/12/10.

1. trantrongtam

trantrongtam Active Member

Thích đã nhận:
    47
    em đang có mộm mái có một sợi lông màu trắng em muốn nuôi đẻ không biết có được không mấy bác. nếu d8u7o7c5 thì mình phải lam thế nào ạ

2. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Nuôi hoa mi đẻ thì hơi khó , em nghe người ta nói vậy và em nuôi năm ngoái không thấy kết quả gì khả quan . Anh muốn nuôi thì làm cái aviary lớn thả 1 cặp mi vào nuôi xem có kết quả gì không , thả chim phải cẩn thận không có 1 con ra đi mãi mãi đó anh ạ . Không thấy anh trở lại topic nên nói sơ thế thôi có gì pm sau .......

3. nguyenquangtung

nguyenquangtung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    theo các ý kiến em tổng hợp được khi đọc các bài của các bác trên diễn đàn
    Họa Mi là loài sống gần mặt đất chứ không như 1 số bác nghĩ là sống ở lùm cao, vì vậy môi trường sống của chúng khá thấp và ít ánh sáng, nếu bác có điều kiện nên làm aviary rộng và cao tầm 1,5m thôi. Trong aviary cần có các loại cây bụi, trong 1 topic em đã thấy có bác dùng cây ngâu có tán rộng, lá cứng nên bền, và sống rất khỏe để trong aviary. Ngoài ra không thể thiếu đất nền, họa mi rất thích bới đất như gà, ngoài tìm thức ăn, chúng còn ăn khoáng chất trong đất nữa. Thêm vào đó, trong aviary bác cần bố trí 1 chậu nước để chúng tắm táp. Để nuôi đẻ cần rất nhiều điều kiện như tổ giả, vì họa mi không thích làm tổ mà chúng tận dụng tổ của loài khác như chào mào, bác cần tạo tổ cho chúng ở góc khuất của aviary, góc này tuy nói là khuất nhưng ánh sáng vẫn phải chiếu vào được (ánh nắng sớm) nên theo em nhà bác nào có ban công hướng đông thì chuẩn ko cần chỉnh :D
    Đó chỉ là những điều kiện cần cho aviary của họa mi đẻ :D còn điệu kiện đủ thì :)) mong bác tìm hiểu tiếp nhé :D

SIS.HANA thích bài này.
  4. trantrongtam

trantrongtam Active Member

Thích đã nhận:
    47
    xin lỗi tg quá cv em nhiều quá. nên k lên topic. xin chân thành cám ơn các bác em sẽ làm thử xem biết đâu lại có vài em mi con hihi

5. thanhdoan

thanhdoan Member

Thích đã nhận:
    2
    mình thấy trên yutube người trung quốc họ nuôi họa mi đẻ mà họ thả ra chứ có nhốt đâu,chuồng nuôi của họ cũng chật thôi