Cách làm background đơn giản

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi De lena Pippi, 15/7/07.

1. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Đây là cách làm background rất đơn giản mà lại ít tốn kém,Pippi loay hoay chừng 2h,chắc vì vụng về nên mới thế,thật ra nếu bạn khéo tay bạn có thể làm nhanh hơn tôi rất nhiều...
    Bạn cần có:1 miếng mút,1 cái mỏ hàn điện,1 cây cọ quét sơn loại nhỏ,xi măng,1 chai sơn xịt
    Đầu tiên ta kiếm 1 miếng mút cách nhiệt(loại thường thấy trong thùng để lót các máy móc như tivi,đầu máy).Ở đây tôi sử dụng loại mút thường thấy ngoài thị trường kích thước 50*50,dầy khoảng 5 cm
    Bắt đầu múa may loạn xạ,tào lao ý tưỡng....
    Múa xong thì cũng hiện ra chút hình thù,các bạn nên làm ngoài trời thoáng vì mút cháy thì quả thật là chịu không nổi...
    Pha xi măng và nước thành 1 hổn hợp sền sệt,đừng loãng quá khó tô,Pippi tô đều lên tấm mút,đây là lớp xi măng đầu,càng dầy càng tốt
    Đây là tấm... tạm gọi là Background sau 3 lớp xi măng...Lưu ý,khi xi măng khô,màu sẽ trở nên sáng hơn...
    Phun một lớp sơn đen (sơn xịt dạng chai này có nhiều màu,các bạn có thể phối hợp màu sắc với nhau)lên xi măng hoặc có thể để như vậy luôn cũng được,nếu bạn thấy như vậy cũng good!Cái BG này Pippi sơn ẹ quá,rút kinh nghiệm của Pippi,các bạn nên sơn đậm nhạt thì sẽ đẹp hơn là sơn toàn một màu đen thui như Pippi
    Sau đó đem ngâm để xử lý các hóa chất trong sơn và xi măng,hồ để ngâm BG,các bạn nên bỏ thêm 1 khúc than gổ hoặc than hoạt tính.Khoảng 2 tuần là có thể dùng được..Các bạn có thể thiết kế để dấu máy lọc đằng sau BG hoặc tận dụng để làm cái lọc vi sinh đằng sau BG nếu hồ bạn có chiều rộng 60 trở lên.Chúc các bạn có nhiều tấm Background đẹp do tự mình tay mình làm,rẻ mà đẹp.Thân

2. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Hihi, một phát minh rất hay và sáng tạo, nhưng theo mình thấy thì nó không được thẩm mỹ cho lắm (theo cách nhìn của mình thui nha!)

3. chanhtrucman

chanhtrucman Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tui nghỉ thì mình nên để ngoài sau hồ nhìn cũng đẹp vậy,đâu cần phải để trong hồ đâu.....

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Pippi khéo tay wá! nhưng BG này chỉ để phía sau hồ thôi chứ đưa vào hồ phải là hồ có thanh giằng chặn cho nó khỏi nổi lên...nền đen này hợp với hồ LH đó!

5. be_quay

be_quay Member

Thích đã nhận:
    0
    pipi khéo tay thiệt, nhưng BQ nghĩ để màu xi măng như ban đầu hay hơn áh

6. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Cách này cũng hay đấy chứ nhưng,theo em mình chỉ cần chạy ra ngoài tiệm bán decal, mua 1 tấm decal màu đen vào là đẹp ròi!:-* :-* :-* :-*
    cái này hơi mất thời gian với lại không bít ngâm vào hồ có bị gì ko nữa#:-S #:-S #:-S

7. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mình có ý này,hay trước khi bôi xi măng lên sao bạn không tìm thêm mấy nhánh cây khô mà nhõ thôi đâm vào như vậy có đẹp hơn không và nó còn giúp cho miếng mút đó khó nỗi lên mặt nươc nữa

8. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    @kenshin14488:bG này là cây nhà lá vườn,Pi đã nói ngay từ đầu là Pi không được khéo tay,các bạn khéo tay có thể làm đẹp hơn Pi nhiều,cứ bắt tay vào làm sẽ thấy BG này có thể fantasy theo ý mỗi người
    @chanhtrucman:nếu để ngoài hồ sẽ hút bụi nhiều lắm...
    @Blue_dolphin,vuhai247:chỉ cần lấy súng bắn keo silicon bắn 4 phát vào góc hồ rồi cho BG vào là xong,không nhúc nhít cục cựa chi được.
    @conheo81:bạn không đọc kỷ chú thích của Pi,Pi xử lý BG trong nước 2-->3 tuần,lúc ngâm,nhớ bỏ thêm than hoạt tính hay than gổ vào hồ ngâm.Sau thời gian trên,các bạn có thể sử dụng mà không còn độc hại nào.

9. AliveAgain

AliveAgain Member

Thích đã nhận:
    0
    Khéo tay hay làm..... bạn có hoa tay đó,xin cám ơn ý tưởng rất sáng tạo chia sẽ của bạn

10. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Phát minh của bạn thật hay!!! Pravo, pravo.
    Nó làm cho mình nhớ lúc còn học trong trường Mỹ Thuật, tuy học về Đồ họa nhưng có học qua khóa Điêu Khắc cơ bản, bài có dạy cách làm Khuôn bằng POLY (như "cao su non" vậy nhưng bền và kết cấu sau khi để khô sẽ cứng hơn cao su).
    Giờ đây có "tối kiến" thế này mong các bạn góp ý:
    1. Khi xong công đoạn tạo lồi lõm bằng xốp, ta nên quét 1 lớp xà bông rửa chén lên bề mặt, sau đó mua Poly dạng sệt, dùng cọ quét phủ lên miếng xốp, quét dày khoàng 2-4mm. Xong chờ khô rùi tách ra lấy lại lớp POLY đã thành hình. Rửa sạch và bắt đầu .... sáng tác màu sắc lên cho nó
    Ví dụ: 1. Có thể sơn màu xám giả đá.
    2. Màu xanh rêu giả đá bám rêu.
    3. Màu vàng đất giả sỏi cuội.
    4. Nếu kéo tay bạn có thể dùng cách sau đây: Sơn màu đen ở những chỗ lõm, màu xám sậm ở những chỗ lồi, pha màu đen vào cái chén, sau đó dùng bàn chải đánh răng cũ nhúng vào chén màu đen và ..."búng màu" lên bề mặt của lớp POLY ... bảo đảm bạn sẽ có BG của đá Fuji đấy. (nhớ là búng đều tay nhá - cách "búng màu" mình sẽ nói ở cuối bài".
    Xong xuôi hết nghỉ xả hơi, rửa tay để .... chờ khô (trong lúc chờ đợi, ... làm điếu thuốc lấy tinh thần, các bạn nữ hay các bạn ko biết hút có thể bỏ qua công đoạn này nhá)
    Khi tất cả đã khô thì rửa lại thật sạch và tiếp công đoạn......"ngâm để xử lý .... của bạn PIPPY..."

* BÚng màu: Nếu ai đả từng thao tác .... lấy ngón tay cái cào nhẹ lên lớp lông cước dùng để chà răng của bàn chải thì mình cam đoan người ấy đã biết "búng màu". --> Cách búng là nhúng đều lông bàn chải đánh răng vào chén màu, ta nhấc bàn chải ra, giũ nhẹ sau đó dùng thao tác "búng" nhẹ vô chén cho lớp màu bám vào lông thưa dần ra và "mỏng thôi". Thấy màu ko chảy mà chỉ bám vào phần lông trên bàn chải là oki.
    Lật bàn chải đưa mặt lông hướng chính diện lớp POLY và... búng lia lịa, đều tay cho đến khi hết thì nhúng vô chén làm tiếp. Lưu ý nếu làm ngược mặt bàn chải có thể " dung nhan" của bạn sẽ là đá Fuji ấy nhá.
    **Poly và màu để pha có thể mua ở các tiệm vật liệu gổ, vật liệu sơn - Nhất là khu chợ lớn-Q.5
    ==> Theo mình thay Poly bằng xi măng có thể bỏ trực tiếp vào hồ, sạch, ko bị bám bụi và rêu tảo.
    (bài ko có hình nên khó hình dung bằng ngôn ngữ đọc-viết, mình lại dốt về Văn mong các Pác thông cảm cho). Có dịp mình sẽ pót hình tượng trưng các chất liệu và cách "BÚng màu".

11. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Bạn không cần dùng mỏ hàn điện đâu. Thử lấy cọ sơn, nhúng vào xăng rồi quét lên bề mặt miếng mốp xem, xăng sẽ làm mốp tan chảy, tạo ra bề mặt lồi lõm tự nhiên hơn mỏ hàn nhiều. Muốn lõm nhiều thì quét nhiều xăng....