Cách làm cá La Hán chạy tay và lộn mèo ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thuannguyenanh, 21/12/07.

1. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Nhiều chú cá La Hán có hành vi rất đáng yêu là chạy theo tay người khi ta đưa tay di chuyển bên ngoài bể kính và nhào lộn như cá heo ( mà Anh Em trong Nam gọi là lộn mèo thì phải ???).Vẫn biết đó chỉ là phản xạ có điều kiện của cá mỗi khi cho cá ăn.Nhưng xin các bậc cao thủ có kinh nghiệm hãy chỉ giáo biết :làm cách nào để La Hán có thể có hành vi đáng yêu ấy một cách nhanh và hiệu quả nhất.Cám ơn các bậc cao thủ

2. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Vẫn dựa vào "phản xạ có điều kiện khi cho ăn" thôi bạn :) Cá của mình nè, biết chạy chậm chậm theo tay, tay đưa wa nhanh thì cá bơi nhanh, đưa lên thì bơi lên, đưa xuống bơi xuống...nói chung tay đưa đi đâu, cá theo đó, tay đứng yên một chỗ cá cũng đứng yên luôn :D

Mình huấn luyện dã man lắm :D Ko làm đúng là đừng hòng dc ăn :D
    _ Ban đầu thì cho nó biết chạy theo tay: đưa tay wa phải, chờ cho cá chạy wa phải thì cho ăn, đưa tay wa trái, chờ cá chạy wa trái thì cho ăn, cứ thế lập lại. Sau một thời gian, cá sẽ có thói wen an bên phải xong sẽ chạy ngay sang bên trái, nên sau bài học chạy theo tay sẽ là bài chạy wa rồi đứng yên :).
    _ Để huấn luyện cá đứng yên một chỗ thì bạn đưa tay cho cá chạy wa một bên, rồi để tay ở vị trí này luôn (cá sẽ chạy wa huớng ngược lại theo thói wen khi dc cho ăn) và chờ cho đến khi cá chạy đến đúng vị trí tay bạn để nãy giờ mới cho ăn, cứ thế lập lại bài tập theo hướng ngược lại. Tập bài này hơi mất thời gian nên phải kiên nhẫn, đừng làm biếng mà cho cá ăn luôn thì phí công.

Tuyệt đối ko cho ăn nếu cá ko làm đúng bài :D

3. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    phản xạ gì đâu chẳng qua cá lớn thì nó dạng nó dử àh thọc tay vào là chảy máu đó ,có thể cá bạn còn nhỏ hơi nhát ,bỏ đói lấy mồi nhử hay đút cho cá ăn quen là được thôi

4. ngocnguyhuu

ngocnguyhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đừng cho cá ăn no wá, ăn vừa phải thôi, ăn no wá cá làm biếng đó ko chạy theo tay đâu.

5. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    hehe bởi thế mới cần đưa em nó vào "trại huấn luyện" để ko cắn người và bơi đúng bài chứ ko phải chỉ là bơi wa, bơi lại như điên :D

6. N6233

N6233 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy bình thường mà! Mấy con mình nuôi ở nhà cũng như vầy đó! Đâu cần phải tập luyện gì đâu! Bạn cú thường xuyên cho chúng ăn, ngồi ngắm chúng là được thôi!

7. lucson52

lucson52 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    189
    Nếu bạn đã cho cá ăn tép, bạn có thể làm như sau:
    Để cho cá đói, bạn cầm con tép trên tay, đưa qua đưa lại (bên ngoài hồ). Cá thấy tép sẽ chạy theo. Sau đó bạn cầm con tép vẽ vòng tròn theo chiều kim đồng hồ và ngược lại. Cá sẽ chạy theo. Bạn mở nắp đậy, cầm con tép vẽ vòng tròn trên đầu. Cá sẽ quay vòng theo.
    Sau một thời gian, bạn chỉ cần dùng tay là cá chạy theo. Có cá khôn, vừa thấy bạn là đã nhào lộn... vì biết sắp được cho ăn. Chúc bạn thành công.
    lucson52.