Cách làm cám cho chim

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi chanhtin, 5/2/10.

1. chanhtin

chanhtin Member

Thích đã nhận:
    8
    Các bạn nào có chơi chim chích chòe lửa thì không cần mua cám ở bên ngoài vì rất đắt tiền mà lại không đủ chất,mình có một tuyệt chiêu để hướng dẫn cho các ban cách làm cám chắc chắn sau khi sử dụng lửa sẽ rất căng
    -Thứ nhất:chúng ta cần mua 5 thứ đậu mỗi thứ khoảng 100 gram thôi không cần nhiều,gồm có:đậu xanh,đậu nành,đậu đỏ,đậu đen,đậu phộng(hay còn gọi là lạt nếu người Bắc),nếu có thêm mè trắng thì tốt
    -Thứ hai:chúng ta ran đậu đỏ,đen,xanh trước.Tiếp ran đậu nành,sau cùng là đậu phộng hay mè vì mè rất mau chính.Nhưng tất cả chỉ rang ở chế độ lửa nhỏ thôi,vì lửa lớn không chính mà lại bị khét
    -Thứ ba:chúng ta cho tất cả những thứ đã ran chính xong vào máy xay thịt hay cối xay tay,xay cho nhiễn để nguội hẳn rồi sau đó cho vào hộp đựng ăn lau dài(nếu còn nóng sẽ bị đóng cục)
    *Mình đã làm rồi nhưng lại quên mua mè trắng,tính ra 5 thứ đậu đó dược 1/2 ký thành tiền chỉ có 19000 đồng thôi
    *Còn các bạn nào nuôi bằng sâu nhiều mà muốn làm cách này thì mình chỉ thêm 1 chiêu nữa:pha 70% sâu + 30% cám khoảng 1 tuần sau là 50% sâu và 50% cám.Và sau 1 tháng thì có thể cho ăn toàn bộ cám luôn,lâu lâu mới cho ăn sâu khỏang 1 tuần 1 lần thôi

***** CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG******

2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Cách này của bạn đã chơi được lâu chưa hay là bạn mới thử thôi. Vì theo mình cho ăn vậy thì chưa ok lắm.

3. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    nếu mà làm cám cho choe lửa hay bất kì loại chim nào mình thấy cũng đều rất công phu nhất là lửa than và mi, có nhiều công thức riêng của mỗi người, bản thân mình cũng có 1 thời gian học hỏi anh em để làm 1 loại cám riêng cho mình, nhưng xét cho cùng mình thấy cũng phức tạp lắm, và nói cũng mất thời gian, nếu nuôi nhiều thì nên làm, còn nếu nuôi khoảng 3-4 em trở lại, mình nghĩ nên mua cám ngoài cộng đồ tươi cũng đủ rồi, mình thì hay sài cám binhduong loại 12-13 ngàn, ngày nào cũng cho ăn cào cào hoặc dế, nói chung là mồi tươi, con khi thay lông nói thật mấy em của minh cũng ăn cám ít lắm, chủ yếu mình cho ăn đồ tươi là chính... bản thân mình thì chỉ coi cám là điều phòng hờ khi mình có công chuyện đi xa nhà hay bận việc, thì em nó cho an cám 2-3 ngày cũng ko sao

4. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    thú thật với các bác , để nuôi một chú chim căng lửa thì không khó lắm , chỉ cấn chịu khó cho ăn mồi tươi là ok . Nhưng vấn đề ở đây không dừng lại đó , mà theo mình nghĩ , nuôi một chú chim vừa căng lửa , vừa bóng mượt thì phải có một công thức thức ăn hợp lý mới được . Theo công thức chủ topic đưa ra , mình đã từng thử một thời gian , đúng là chú chim củng căng lửa nhưng lông không bóng mượt lắm

5. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Các bác cho ăn gì thì ăn nhưng cơ bản là chim phải TIÊU HÓA đuợc, không có thì có cho ăn dằng trời cũng không tốt được đâu. Mồi tuơi ăn xốp chim lắm vì nó chưa đủ hết chất, nên cần phải bổ sung mồi khô. Mồi cho chòe than hay lửa quan trong nhất là cách làm LẠC hay ĐẬU PHỘNG. Khi làm mồi phải đẩy hết dầu ra khỏi mấy thứ này là ok

6. ha_vien_ngo

ha_vien_ngo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Theo mình với công thức này mà cho thêm lòng đỏ trứng và bột tôm nữa là ok.

7. bachlongsu

bachlongsu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    theo mình nghĩ thì cho ăn loại ngũ đậu với lại thêm cào cào vầ dế nữa là hoàn thiện

8. mechimrung

mechimrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,365
    Sắp nuôi chòe lửa, thấy công thức của bạn rất oke, nếu làm thì mình sẽ tăng thêm Lạc (Đậu phộng) trứng và tôm tép

9. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112

Theo mình cách của bạn cho người ăn thì ok hiihi chứ cho chim thì ko thể đủ chất ,vì người có thể ăn chay tốt chứ chim ko thể ăn chay được, mà còn lên lửa nữa chứ, đắc biệt là cho chòe ăn là loài chim cần nhiều mồi tươi, trong công thức của bạn toàn đạm thực vật, nếu cách của bạn mà kết hợp với ăn mồi tươi là chính, thì củng ko cần nhiều loại đậu đến thế, thực tế nưôi chòe mồi tươi là quan trọng, nhiều cao thủ chỉ cần mồi tươi cung cấp đều cám chỉ cần lạt trộn trứng là đủ, còn để con chim đạt độ hoàn hảo tối đa có thể thì mổi cao thủ đều có công thức riêng phức tạp ko thể đơn giản như vậy được, chưa kể đến những thứ khác củng quan trọng như khoáng chất, vitamin.... mà đã có rất nhiều công thức và bài viết trên diển đàn đã nói rồi .!!!!!!!

10. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Nuôi chòe lửa các bạn nhé: Cũng đơn giản thôi. 1gói cám Ba Vì.15 lòng đỏ trứng gà. 1 con tắc kè hoặc 2 con thằnn lằn to sấy khô nghiền mịn.2 gói men tiêu hóa Bi ô a xi min. Lòng đỏ,bột tắc kè, men tiêu hóa cho vào bát to đánh nhuyễn. Cám Ba Vì cho vào chậu nhựa hoặc chậu nhôm, tưới đều hỗn hợp trên vào, vừa tưới vừa lấy đũa đảo đều. sau đó cho vào mâm nhôm phơi nắng cho thật khô. Nhớ còn hơi ẩm thì nhẹ tay xoa cho tơi. Thật khô rồi thì cho vào lọ nhựa. Khi lấy ra cho ăn thì dùng 1 lòng đỏ trứng cút luộc chín đổ cám vừa đủ ăn 1 -2 ngày trong lọ nhựa ra, bóp đều với lòng đỏ trứng cút. Cho chim ăn. Nếu có thêm vài hạt lạc rang cán nhuyễn bóp chung thì tốt nhất. Còn sâu tươi, dế, cào cào là thức ăn tươi cho 2-3 con 1 ngày . Chúc Bạn có chú Chòe hót điếc tai hàng xóm, múa chóng mặt mọi người.

doanthuong thích bài này.
  11. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Theo mình thì cách của bạn làm cám cho vẹt,xích ăn thì thích hợp vì chòe là loại ăn côn trùng và thịt nên thành phần phải phù hợp vói chúng: Cách làm của mình như sau:
    1: 500g cám con cò cho gà vịt(loại này có nhiều chất canxi và khoáng)
    2: 500g lạc(đậu phộng)
    3: 1 bịch sâu khô(sâu khô nhiều sẽ nóng không tốt ta nên cho vừa phải)
    4: 300g tép khô
    5: 10 lòng đỏ trứng gà(để 3 quả còn lòng trắng)
    6: lấy vỏ trứng gà hoặc nhà ăn tôm cua thì ta lấy vỏ của nó 1 lượng vừa đủ phơi khô nghiền nhỏ cho vào bổ xung lượng canxi.
    Cách làm như sau:
    lạc chúng ta rang chín tới,bỏ vỏ đem xay nhỏ,lấy giấy báo bỏ lạc xay lên dàn mỏng ra,lại để báo phủ lên trên lấy tấm gỗ hoặc tấm kính to bằng tờ báo đặt lên và để 2,3 ngày cho hút hết dầu(làm như vậy để bảo quản lâu ko bị mốc)
    Sâu khô và tép khô giã nhỏ,trứng gà luộc lên lấy lòng đỏ bẻ nhỏ phơi khô sau đó tán nhỏ,cám viên con cò tán nhỏ tất cả trộn đều 6 hỗn hợp trên và cho lên chảo rang với lửa nhỏ đến lúc cám có mùi thơm,bóp thấy khô mịn là được.
    Chút kinh nghiệm chia sẻ với các bạn.

HOASAC thích bài này.