Cách làm cám hạt và các công thức làm cám

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi chaomao, 30/3/08.

1. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Dụng cụ làm cám hạt của PHÁP theo tôi là rất chuẩn để làm cám hạt rồi vậy còn cách làm tỉ lệ trộn hỗn hợp để làm ra được hạt cám thì lại là vấn đề khác . Hỗn hợp cám bảo đảm thành phần dinh dưỡng cho khuyên lại thuận tiện khi làm mà ai cũng có thể làm dc .

Tôi xin góp một bài đầu tiên về làm cám hạt bảo đảm dinh dưỡng cho khuyên dễ làm ko mất thời gian mà ai làm cũng đc.
    Công thức:
    - 1 lạng đỗ xanh bóc vỏ
    - 5 lòng đỏ trứng gà
    - 2 lòng trắng trứng gà
    - 2O g hỗn hợp ( khoáng + cám BA VÌ + mai mực xay nhỏ )
    - 10 thìa cà phê đường
    - 1 vỏ trứng gà ( vịt )
    - có thể cho thêm một chút bột tôm hoặc bột nhộng tằm (10 g)
    Cách làm: 1 lạng đậu xanh bóc vỏ ngâm 2 h đồ lên như đồ xôi bắc ra để nguội , trứng gà luộc chín để lòng đỏ riêng và lòng trắng riêng . Sau đó trộn tất cả hỗn hợp đậu xanh , lòng đỏ ,lòng trắng , đường ,hỗn hợp , theo tỉ lệ CT ở trên các bạn lấy thìa dầm đều một lúc cho nhuyễn . Nếu các bạn làm bằng cối xay của PHÁP thì các bạn ko cần phải cho hỗn hơp cám vào máy xay sinh tố xay nhỏ nữa mà các bạn cho thẳng hỗn hợp vào cối PHÁP xay 2 lần là được lúc đó sợi sẽ dứt vừa ý dễ làm với bài cám này dùng cối PHÁP nếu độ ẩm thích hơp thì xay hạt chỉ mất 10 p là xong rất đơn giản . CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG

2. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    cái cối đó bao tiền nhỉ anh chào mào,truớc hình như anh nói rồi
    nhưng em quên với cả hôm em ra trần quý cáp có cối
    nhưng không ổn lắm cái cối anh mua ở đâu siêu thị à
    mua ở đâu giá nhiêu anh nói luôn nhé tiện cho anh em
    đi mua đỡ bị cắt cổ ,còn em đang tính chế lấy cái cối
    nhưng chưa nhìn đuợc mẫu

3. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    bạn chaomao lúc nào chụp ảnh cái cối lên cho anh em nhìn có được ko
    và cho biết giá cả luôn nhé
    mình cám ơn trước

4. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Ngoài HN ko có bán cối PHÁP ở SG có bán loại cối này và ko phải lúc nào cũng có . Hôm nào rảnh tôi sẽ chụp ảnh của mấy loại cối để các bạn tham khảo

5. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    @chaomao:theo công thức ở trên, mỗi 1 lạng bỏ đến 10 muỗng đường thì có nhiều quá không ? a sợ nó ngọt như chè mất !!!

6. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to chaomao truớc em làm thử = cối xay cua = tay
    nhưng mà nó đùn ra yếu nên dây không tạo đuợc độ
    khô vì nén nó kém hơn máy đế chế cái bộ tạo hạt
    thì ok nhưng lực ép hơi kém ,em vừa mua motor về
    hi vọng chế thành công ihhih

7. khuyên_trống

khuyên_trống Member

Thích đã nhận:
    0
    hiiiiii
    Mình là thành viên mới nhưng nếu nói kinh nghiệm nuôi và làm cám khuyên thì mình cũng có đôi chút hiểu biết.khi làm cám thì tùy thuộc vào từng mùa mà có chế độ cám khác nhau.ví dụ mùa hè cần giảm mật ong còn mùa đông thì cần phải tăng lên.giờ mình bận lên ko thể nói rõ khi nào rảnh thì mình sẽ nói rõ hơn mong mọi người thông cảm.

8. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Em đã dùng bài cám này rồi rất ổn ko xảy ra hiện tượng gì , chim ăn thay lông đẹp ko mất màu . Em cho đường vào để tăng cảm giác thích khi ăn của con khuyên để ko bị xảy ra tình trạng bị bỏ cám . Anh làm đúng tỉ lệ hỗn hợp cám thì lấy một ít cám nếm thử là biết ngay độ ngọt có vừa phải hay ko hehe . Theo kinh nghiệm em thấy làm cám cho thêm ít đường con chim có vẻ nhanh căng hơn , dùng mật ong theo em là hơi bị nóng nếu cho quá dễ bi hóc lông . Mỗi người một kinh nghiệm ko ai giống ai cả, các bạn có kinh nghiệm gì xin đc chia sẻ để mọi người cùng biết

9. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Bạn dùng cối xay của mà ko thay mặt sàng thì ko thể ra viên đc nếu muốn đùn ra đc hạt ưng ý thì bạn phải đặt chế lại mặt sàng để làm cho hạt cám nhỏ lại . Dùng cối xay cua thì bạn lưu ý là cối xay cua khi đùn hạt thì hạt cám rất cứng vì vậy nên tôi có cảm giác là con chim ăn ko thấy thoải mái lắm. Bạn khi mua cối xay cua thì bạn nên chọn loại ngắn vì loại ngắn sẽ giảm được lực ép của hạt cám . Theo tôi dùng cối xay của PHÁP là tốt nhất vì khi làm vừa thuật tiện và hạt cám ko bị cứng như là cối xay cua

10. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    1 lạng cám mà cho tới 10 thìa đường thì em sợ con chim ăn vào sẽ bị tiểu đường mất. Mà đã cho mai mực rồi thì cần gì cho vỏ trứng vào làm gì nữa bác? Phải chăng ngoài tác dụng bổ sung canxi thì hai thứ đó còn có tác dụng gì khác nhau nữa chăng?

11. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Bác nào có cối xay của pháp post ảnh cho em xem với . Nếu được thì cho em xin địa chỉ bán và giá cả luôn thì càng tốt

12. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Bạn cứ thử đi chứ đừng đoán già đoán non rồi bạn chia sẻ kinh nghiệm trên diễn đàn để mọi người cùng biết xem thế nào . Mai mực cũng là bổ xung canxi và vỏ trứng cũng là bổ xung canxi . Tôi làm như vậy lý do là mai mực có vị mặn nếu cho nhiều quá con chim ăn ko tốt cho nên phải trộn 3 thứ vào . Nếu làm cám như vậy sẽ ít canxi cho nên cho thêm 1 vỏ trứng vào sẽ theo tôi sẽ đầy đủ canxi .

13. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Thìa cafe đen đá hay cafe nâu nóng vậy ? Theo mình đường giúp con chim thich ăn và ăn cám nhiều hơn nhờ vị ngọt . Bạn cho nhiều hay ít là tùy người mỗi người 1 quan niệm khác nhau . mình cho khoảng 5 thìa cafe nâu nóng còn lại sẽ bổ xung thêm = hoa quả . Không biết các bạn nghĩ sao.
    To chaomao: bạn có thể cho mình biết thêm công dụng của lòng trắng trứng được không . Mình cho lòng trắng trứng chủ yếu để tăng độ kết dính của cám hạt . Ngoài ra nó còn có tác dụng thế nào nữa vậy

14. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Bác chaomao không thấy sau mỗi:blushing: câu em đều có dấu "?" sao. Bác trả lời thế thì em công nhận rồi, nhưng hôm sau bác nhớ đọc bài người khác cho kỹ rồi trả lời chứ đừng có nói như vậy (đoán già đoán non) nghe nó thiếu thiện cảm lắm.:confused:

15. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    to chaomao
    theo công thức làm cám cũng gần giống công thức của mình
    CT của mình như sau theo bạn chao mao có ổn không nhé có gì góp ý cho mình
    -01 lon đậu xanh bỏ vỏ ngâm nước sau đó đem vào nồi cơm điện nấu chín
    -15 lòng đỏ trứng vịt (gà)
    -1/2 lon bột bắp rang có mùi thơm
    -1/2 lon đậu phộng rang ,xay nhỏ
    -01lạng đường