cách làm cám khuyên mới cực pro

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khoen_pro, 29/1/08.

1. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    kha` kha` cuối cùng thì em cũng đi đến 1 cách làm cám khuyên mới rất pro
    thành phần :
    +1 gói bột ngũ cốc ăn liền (bột ngô, bột gạo . kì tử, bột đậu tương, sữa gầy, cà rốt ,đường không béo...v..v) trọng lượng 40g
    +1 quả trứng gà
    sau thử nghiệm trong vòng 2 tháng em có kết quả rất tốt như sau
    +với khuyên mộc: chim màu sắc khá đẹp , phân khô,kêu khá căng( nhấn mạnh với anh em là kêu thôi nhé)
    +với khuyên thuần : chim ăn uống rất tốt , giữ lửa khá lâu , màu lên rất đẹp vàng ươm , rất khỏe trời lạnh thế này tắm như trâu
    Thử nghiệm của em trên 3 chú khuyên mộc và 1 con khuyên thuần có gì sai xót anh em thông cảm dù sao em cũng mới thử nghiệm được 2 tháng thôi (vì hơi tốn kém . Nhưng theo em nếu anh em có một chú khuyên như í rồi thì việc đầu tư cho nó chắc cũng không tiếc đâu nhỉ )

Lợi ích : +rất dễ làm
    + không mất thời gian
    +khá đủ chất
    khó khăn :+giá cả leo thang
    +với người nuôi lâu năm : ngại thay đổi
    +với người nuôi mới : có quá nhiều cách làm cám khác để tham khảo

Last edited: 29/1/08
  2. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Quả thật là một bài cám công phu , làm cầu kỳ thế thì phải có hiệu quả chứ . Em thấy có người con cho cả tắc kè , thịt chó , trứng vịt lộn nữa , em thấy chim mấy người đó cứ căng bần bật , trời lạnh thế này mà líu như điên. Bạn tham khảo thêm bổ xung vào bài cám này thì TB còn phải chạy dài đỡ tốn tiền vì TB đắt quá

3. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    híc em nói ở đây là về vấn đề làm cám đỡ mất công mà cho hiêu quả rất tốt + cám siêu ổn định (vì mua hàng công ty đóng gói mà). em thấy 1 số anh em thích làm cám nhưng lại không có thời gian nên em bày ra cách này để chia sẻ với anh em cùng cảnh ngộ thôi. Chứ cho thịt chó với trứng vịt lộn thì chắc còn mất công hơn nữa ....

4. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn mua gói bột ngũ cốc ăn liền ấy ở đâu vậy ?Giá cả bi nhiêu? Tôi thấy cách làm cám này hay đấy.

5. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Chẳng lẽ ai cũng bận làm cả ngày ko có ngày nghỉ hay sao , nếu mà bận thế thì làm sao mà nuôi chim được . Mỗi người một cách làm có người ko biết làm thì làm mãi ko dc , có người làm được thậm chí là rất nhàn ko mất nhiều thời gian

6. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    Bạn mua gói bột ngũ cốc ăn liền ấy ở đâu vậy ?Giá cả bi nhiêu? Tôi thấy cách làm cám này hay đấy.
    bác ra các hàng bán bánh kẹo i' nhiều lắm . Về giá cả thì em không rõ bao nhieu 1 gói con nhưng gói to thì nhiều giá lắm bác ah. Bác cứ qua đấy hỏi . Khá nhiều loại cho bác chọn
    Chẳng lẽ ai cũng bận làm cả ngày ko có ngày nghỉ hay sao , nếu mà bận thế thì làm sao mà nuôi chim được . Mỗi người một cách làm có người ko biết làm thì làm mãi ko dc , có người làm được thậm chí là rất nhàn ko mất nhiều thời gian
    Thật ra có nhiều người nghỉ nhưng vẫn ngại làm vì tốn thời gian . Và đã nói là ngày nghỉ thì chắc thời gian đó cũng có khá nhiều việc mà những ngày đi làm không thể làm được . Với lại em cũng mong giới thiệu cách làm này cho những anh em có không điều kiện thời gian giống em chứ không nhằm mục đích khoa trương đâu ah

7. Hoacucquy

Hoacucquy Member

Thích đã nhận:
    3
    Well done, qua la mot phat minh moi. Chuc ban thanh cong ;-)

8. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Thanks bro, cách này quả là hay mà ít người nghĩ ra được. Có lẽ áp dụng cho các chú chim khác cũng được ấy nhẩy (em chỉ thích chòe thôi, các bác thông cảm :D :D :D)

9. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Em thấy bài cám này kết hợp với tắc kè hoặc là cá ngựa thì chắc là chim mau căng lắm , thêm 3 thìa mật ong nữa theo em chim sẽ mau căng và lông lá sẽ đẹp . Em đưa thêm để các bác tham khảo có khi lại hay

10. lang_thang_2234

lang_thang_2234 Member

Thích đã nhận:
    1
    cách của bác hay lắm < cảm ơn nhé em phải thử mới được

11. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    tình hình các bác thử đến đâu rồi , mấy hôm nay trời ấm lên , mấy chú khuyên mộc đã bắt đầu rúc rích khá to , hi vọng trong tương lai gần chúng nó sẽ líu

12. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cách làm cám này thấy cũng tiện, nhưng chim có thể bị mất lửa vì thức ăn không đủ dưỡng chất cũng như vitamin. Quá nguy hiểm để thử! Người Trung Quốc chơi Khuyên hàng trăm năm nay, họ có nghiên cứu nhiều về thức ăn và qua trải nghiệm nhiều năm mới có thể sản xuất ra thức ăn cho từng loại chim. Chuyên gia của ta khoen_pro chỉ cần 2 tháng đã có thể công bố cách làm cám chuyên nghiệp rồi. Nếu ai mạo hiểm thì có cách tiện lợi hơn nhiều mà Khuyên ăn vẫn sống, đó là chuối tây, bánh đậu xanh và sâu tươi, tấc nhiên đừng quên nước uống sạch.

13. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    hi` hi` có một điều chắc chắn là cám này bổ hơn cám cò , mà cám cò ăn chim còn sống nhăn sống khỏe , như vậy thì cái vụ ăn "cám chuyên nghiệp" của mình các bạn cứ yên tâm là chim không chết được đâu . Mới lại cũng như nhiều người nuôi chim đã khẳng định , cám không cần fai quá bổ dưỡng , cái chính là cám làm phải ổn định, các loại vitamin có thể bổ xung vào bằng cách ăn thêm hoa quả , người Trung Quốc đúng là rất giỏi nhưng việc gì phải đem họ ra so sánh với mình , nói thể chỉ thấy mình sẽ càng kém hơn họ , anh em lên diễn đàn là để trao đổi , có cái j` hay ho , mới mẻ thậm chí điên rồ cũng nên nói để người sau còn tránh mắc phải . Thử nghiệm của em có 2 tháng nhưng cho kết quả khá tốt nên em mới dám đăng lên, còn việc anh em góp í như bác kydieu em cũng rất ghi nhận, mong có sự chỉ giáo của bác nhiều hơn cho diễn đàn vui vẻ

14. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không vội suy diễn cám cho rằng bổ hơn là tốt hơn đâu. Tấc nhiên rất ít người nghiên cứu và hiểu được chim Khuyên ngoài thiên nhiên sống và ăn những loại thức ăn gì. Ngoài tự nhiên, chim Khuyên sống trong môi trường khá khắc nghiệt, thức ăn mỗi mùa một khác. Như vậy, ngoài kiến thức truyền miệng, hoặc ngộ nhận, người nuôi Khuyên được gọi là chuyên gia (professor) hay còn gọi là khoen_pro cần nghiên cứu nhiều tài liệu để hiểu thêm mỗi một mùa, một chu kỳ cần phải bổ sung những gì vào thức ăn cho chú khuyên của mình để nó luôn khỏe mạnh, căng "lửa" và kháng được bệnh tật. Như bài viết trên, "thức ăn ổn định" thì nuôi Khuyên như nuôi gà vậy. Có tự tay làm thức ăn cho khuyên thì cũng không thể nói là ổn định được, nguyên liệu có được đồng đều không, trộn đều hay không đều, sấy khô hay không khô. Thành phần gồm những chất gì, bao nhiêu calo? Có được kiểm chứng không? Kể ra thì cũng rắc rối nhưng để nhận biết khái niệm như thế nào là sự ổn định, loại cám cò được nêu trên của khoen_pro còn ổn định hơn cả và suy logic ra thì tốt hơn bài cám của khoen_pro.
    Tôi thấy phần lớn người nuôi chim ở Việt nam không để ý đến các loại thuốc bổ hoặc vitamin cho chim vì cũng có thể ở thị trường mình không có hoặc không quen với việc bổ sung cho chim bằng thuốc. Thử tham khảo một chút về các thị trường khác Việt nam, họ có đủ các loại thuốc cho chim, thậm trí thuốc cho vào nước để chim tắm nhằm bổ sung vitamin để lông vũ được cứng cáp, óng mượt.
    Tôi viết bài này mục đích gợi ý cách nhìn khác về thức ăn và chăm sóc chim để làm sao con chim đền đáp công lao chăm sóc bằng tiếng hót rộn ràng kể cả những ngày Hà nội rét dưới 10 độ.

15. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    Bác có con chim đẹp quá , không biết là bác cho ăn 1 mua` 1 loại cám hay sao mà đẹp vậy .
    Thật ra là kiến thức của em còn nông cạn , nhân đây em cũng cảm ơn bác về những điều bác nói . Nhưng mà nói không thì không đủ được , em cũng tìm tài liệu rồi nhưng mà không biết người Việt Nam mình dấu nghề hay sao mà em chưa tìm thấy tài liệu nào bảo là cám thì nên thay đổi thường xuyên.
    Em xin nhấn mạnh với bác 1 điều em luôn nghĩ cám không nên thay đổi nhiêu, đúng là ngoài trời thức ăn chim mỗi mùa mỗi khác , nhưng mà chúng ta đâu cần phải thay đổi cám , tại sao không thêm vào = các gia vị khác như là , hoa quả (rất nhiều loại), thức ăn đạm (cào cào, sâu tươi, sâu khô, trứng kiến , v..v)và cũng như bác nói là các loại vitamin = thuốc có thể thêm vào . tất cả các loại đó cũng là do thời tiết mang lại đây thôi .
    Sâu thì mùa nào cũng có
    cào cào non thì mùa xuân thường có nhiều
    Hoa quả có rất nhiều , và mỗi mùa 1 loại
    V....V....
    Túm lại quan điểm của em rất là nông dân như sau : cám chim tương đương với cơm , các loại thức ăn khác tương đương với các món ăn . Mà cơm thì mùa nào cũng phải ăn , thức ăn thì có những món chỉ đến đúng mùa mới có ( VD như món rươi , chep chep.. thèm quá).
    Kinh nghiêm của em là dân gian thôi, chứ nếu đem cám chim đi đo hàm lượng calo thì hơi quá .
    Còn việc dùng các loại thuốc bổ cho chim thì em nghĩ không cần thiết lắm . Vì ngoài trời chúng nó kiếm đâu ra dầu gội đầu (cái loại bác bảo cho vào nước tắm í). Và lại cứ cho là nên dùng thì thị trường Việt Nam cũng chưa có nên khi nào nó có thì anh em mình nói chuyện sau nhé.
    Cuối cùng bác cho em xin lỗi về cái nick nhé , nó chỉ đơn giản là cái tên gọi thôi, bác đừng nghĩ em là chuyên gia, ngại lắm . Ngoài đời em tên là THắng nhưng mà chơi trò gì cũng toàn thua thôi. Bác nhé , đừng gọi em là chuyên gia

16. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    E góp ý chút xíu. Ngoài vấn đề cám phù hợp con chim líu nhiều còn vấn đề nữa là chính bản thân con chim. Ta hay gọi là mau mỏ đó ạ.
    E thì nuôi chim cực kém, làm cám cũng dở được cái con chim mau mỏ hôm nay vào công viên treo lên bắn giữa trời mưa. Hôm nay hội dượt chim (minhhieu là trùm sò) sợ mưa lặn hết chỉ có e và thằng em vào chơi
    Vì thế ko nên tranh cãi, bới cám anh này làm kém hơn 1 chút nhưng may mắn có con chim hay thì nó vẫn líu nhiều hơn con chim dở mà ăn cám tốt

17. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Rất đúng là tố chất con chim là cơ bản nhất, nếu không thì lấy đâu ra con chim hay or dở. Việc chăm sóc khuyên để nó luôn sung mãn không thể nói là không quan trọng, nếu vậy thì ra nuôi ga gay a? Còn với khoen_pro có thể chưa hiểu hết ý mình, thức ăn khuyên thì cần ổn định, tuy nhiên theo mùa mà bổ sung dưỡng chất hoặc vitamin. Ở nước ngoài họ có bán vitamin tổng hợp gồm có cả canxi cho chim uống và tắm. Tiếc rằng ở mình không thấy bán. Tôi chỉ muốn các bạn có cách nhìn khác trong vấn đề chăm sóc chim mà thôi. Trong topic cám khuyên cho hạt kỳ tử tôi cũng chẳng ngại gì phiên dịch và thử nghiệm công thức làm cám khuyên từ trang của TQ và đưa lên diễn đàn để mọi người tham khảo. Không hề có ý khác. Có những bài làm cám kích thích cho K nhưng tuyệt đối tôi k post lên vì nó k tốt cho các chú khuyên mất công tuyển chọn.

Last edited by a moderator: 18/2/08
  18. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Anh kỳ diệu nói cũng có lý và đúng chúng ta tìm tòi làm cám cũng chỉ dựa theo kinh nghiệm thôi. Còn khuyên pro nói là chưa thấy ai làm cám theo mùa và ko dùng vitamin thì ko đúng phần này theo tôi là bạn thiếu và đừng suy nghĩ tiêu cực. Tôi nói vấn đề này chỉ mang tính chất trao đổi bạn khuyên pro đừng hiểu lầm . Có thể làm cám cho khuyên theo mùa dựa theo từng mùa có thể thay đổi cám cho phù hợp, ko ảnh hưởng gì tới con chim . Con chim cũng cần bổ xung thêm vitamin và khoáng chất bởi vì có cho con chim ăn cám tốt tới đâu đi nữa lúc căng đỉnh điểm của chim trong lồng cũng thể đạt đc độ căng đỉnh điểm như con chim ở ngoài trời . Vấn đề là các bạn để ý con chim ngoài trời cũng đâu đc ăn cám mà vẫn đạt đc độ căng như vậy và đây là điểm mà chúng ta mầy mò tìm hiểu

19. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    không , các bác cứ nghĩ em là holigan không = i' . Chuyện này em thấy là rất nên trao đổi , vì nói thật với các bác là hầu hết 99,9% dân chơi khuyên mình đều chơi = kinh nghiệm và mày mò . Bây giờ thì em hiểu ý các bác rồi . Nhân tiện bây giờ là mùa xuân , anh em ta xem có cách j hay hay để bổ xung vào thành phần của cám nhỉ . Em nghĩ mùa xuân thì nên cho thêm phấn hoa vào cám , vì mùa này chim thường rất xung . Và nên bổ xung cào cào non nữa . Bác kydieu và chào mào xem có loại vitamin gi` thì góp í với em nhé. Em còn 1 tuyệt chiêu nưa kích chim lên kinh khủng là cho ăn mối, tiếc rằng vì không có thời gian nên em không đi đào được ...

20. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Phấn hoa cho vào cám chim cũng tốt nhưng ko nên cho nhiều quá , cho phấn hoa vào cám con chim ăn lông sẽ mượt và đẹp hơn và giúp cho tiêu hóa của con chim ổn hơn. Cho chim ăn cào cào và châu chấu thì quá tốt rồi con gì ,mối cho chim ăn cũng rất tốt chỉ sợ ko có cho ăn. Còn vitamin bạn và trang svcvietnam.com tham khảo bên đó cũng có mục nói về vitamin dành cho khuyên