Cách làm chào mào sung mà ko cần đi dợt??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 31/5/11.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Chỗ em ko có hội dợt chào mào, nhà ngừoi thân thì ko ai nuôi chimCho em hỏi có cách nào cho chim sung căng lửa mà ko cần đi dợt ko :(

2. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    ăn uống đầy đủ
    đến mùa này treo ra cây nhãn, vải để nó đấu vs CM rừng thôi

3. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Nhà em ở tp lấy đâu ra CM rừng mà đấu :((

4. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    HIx bạn nói vậy thì chắc chỉ còn cách mang tớ đem rợt hộ khi nào em nó căng thì đến bắt thôi ...

5. loanhquanh

loanhquanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Có 1 cách là cho CM soi gương như bác Hoàng ĐL viết đấy. Bạn tìm lại đọc mà xem

6. atc.daily

atc.daily Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình cũng thấy người ta bảo soi gương cho chim căng. Nhưng chưa thử bao giờ. Bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm e với.

7. loanhquanh

loanhquanh Member

Thích đã nhận:
    1
    Bài này của bác HoangDL, mình chỉ copy lại cho mọi người đọc thôi.

Nhưng cũng có một cách ép nết và kích sung hiệu quả nhất mình đã áp dụng (dành cho “tỷ phú thời gian”). Kích sung là kích thích cho chim sung lên sau khi thay lông xong chưa có lửa hoặc là khi chim đang bị “rót” mất lửa. Cái này có thể xem như một mẹo vặt – là dùng gương soi:
    Bạn lấy một cái gương lớn ( đủ soi thấy hết lồng chim là vừa) để ngoài trời vào buổi sáng 9-10h (là lúc chim căng nhất trong ngày), để vào chỗ mà bạn hay treo nó ở nhà đó. Làm ít thôi, không là nó nhàm lại mất tác dụng, mỗi tuần 3-4 lần, mỗi lần làm như sau: bạn cho nó soi gương chừng 3-5 phút rồi treo ra chỗ khác cho nó hót, khoảng 15-20 phút sau cho soi lại, làm chừng 3-4 lần như vậy rồi nghỉ, hôm khác tiếp. Mấy lần đầu cho soi thì bạn để cách xa khoảng 3-4m (bạn để ý thấy con chim nó chú ý quan tâm đến cái gương là được) rồi thấy nó chịu cự, sung lên thì nhích dần vào. Đến khi nào kê lồng sát gương mà nó bu cắn ầm ầm là xong rồi, ngưng không làm nữa.
    Lý do: Con chim nó đâu có biết cái thằng trong gương là thằng nào đâu, thấy lạ là nó cự (theo bản năng). Điều quan trọng ở đây là con trong gương và nó lửa ngang nhau, nó làm jì con kia làm đó, nhưng khi nó hót, nẹt thì con kia không dám hó hé jì (vì nó không nghe thấy) bạn có thể kích thêm = cách thi thoảng mở máy cho hót nho nhỏ 1 – 2 tiếng sổ. Nó luôn cảm thấy nó hơn con kia một tí xíu, tự ức lên muốn đè hẳn nên sẽ làm tới dữ hơn - cứ như vậy căng trở lại lúc nào không biết.
    Cách này là làm cho nó tự kích nó sung lên, tự nó dạy cho nó nết chơi, cách đè, nẹt, bắt nạt chim khác = điệu bộ bung - chớp - nhứ - rũ.
    Điều cần lưu ý là: cách này chỉ dùng cho chim đã dạn người thôi, chim bổi hoặc còn nhát người thì không áp dụng được. Và làm ít thôi, làm nhiều quá như vậy chim nó nhàm, không có tác dụng.

thapbatphuvien thích bài này.
  8. finalfantasy

finalfantasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    chim tự sướng ah ? ^_^ làm vậy là ko tốt đâu nhé
    1 tuần làm 1 lan thôi =))

9. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Có cách nữa là đi kiếm thêm vài chú về cho đấu, dượt với nhau hehe

10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    KHÔNG ĐI DỢT CHIM LÊN KHÔNG HAY ĐÂU TRỪ NHÀ CÓ CHIM CHIẾN ..............

11. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Không đi dãi chim nhiều thì chim nuôi chỉ căng khi ở nhà thôi, còn khi đem đến nơi khác hoặc đem đi thi là sợ không dám chơi nữa. Áp lực trên giàn đấu tại trường chim hoặc các cuộc thi khác hẳn với việc đấu chim rừng và để ở nhà. Nhiều em ở nhà chơi rất hay, cảm tưởng không thể căng hơn được nữa nhưng khi mang ra trường chim thì lại im tịt.

tinhyeudamme_bh thích bài này.
  12. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Cũng không hẳn đâu bạn. Đấy là do chim không quen môi trường (có thể là ồn ào đông người...). Chứ không nói được là trên dàn hay ở nhà áp lực của chim nặng hơn đâu. Nhiều con chơi dàn tốt nhưng kè 1-1 hoặc đem đến nhà người khác thì lại sợ.

13. lepa

lepa Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    1,741
    Cách làm này thật là tai hại,bạn đã làm hư con chim mà ko thể nào gột lại được nữa...Bạn đã từng chơi cá chọi hay gà chọi chưa?Nếu dã từng thì hãy nhớ lại mà xem : Tất cả những con để chọi đối kháng đó mà lạm dụng soi gương thì chắc chắn sẽ chở thành công tử bột mà thôi.Chứ cứ ra khỏi lãnh địa là hạ huyết hết máu rồi...đó là kinh nghiệm và chải nghiệm thực tế của tôi,mong bạn thử ngẫm xem sao...Thân chào !

14. babyboy6263

babyboy6263 Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình nghĩ thì; nếu bạn không có thời gian để đưa chim đi dợt, tốt nhất cho nó nghe clip. Chim của mình thỉnh thoảng cho nghe các giọng CM khác nhau, đang nghe nó khẹc khẹc và bung cánh xổ luôn. Nhưng cũng đừng nên lạm dụng quá, đến khi ra chơi cội, chỗ đông người nó lại im re ngay. Vừa cho nghe clip CM mồi, vừa treo chỗ đông người qua lại để nó không bị giật mình và quen dần với khung cảnh khác nhau lại tiếng ầm. Mình nghĩ chim của bạn sẽ nhanh căng thôi.
    Lưu ý: " Dục tốc bất đạt" nhé bạn!