Cách làm chìm lũa???

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi Sao_Bac_Cuc, 3/10/08.

1. Sao_Bac_Cuc

Sao_Bac_Cuc Member

Thích đã nhận:
    1
    các anh cho em hỏi lam cách nào dể cho gổ vào bể mà nó ko bị nổi

2. timhieuthongtin

timhieuthongtin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chỉ có ngâm nước vài hôm cho cái gì đè lên là nó chìm thôi , sau đó cho vào hồ sau (kinh nghiệm bản thân).

3. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Mình có knghiệm! Trước hết, quan trọng là chất gỗ. Loại gỗ mình ưu tiên chọn là loại thường có màu nâu, gõ vào thấy đanh. Đạt yêu cầu trên thì mình chọn mua, bất kể nhỏ to. Sau đó, nếu nhỏ bạn có thể luộc lên. Sau luộc là phải ngâm. Ngâm để thôi hết nước và chất thừa trong gỗ.

Việc luộc hay ko bạn có thể lựa chọn, nhưng ngâm thì cần thời gian kha khá đủ để ko phải hối tiếc về sau. Để chuẩn bị cho bể cá của mình, lũa mình xử lý như trên và ngâm 3 tháng đấy. Và mình mua lũa 3 lần rồi xử lý theo kinh nghiệm bản thân thì chìm và ko thôi màu hoàn toàn.

@timhieuthongtin: Việc ngâm vài hôm là chìm thì tùy vào may mắn của từng bạn thôi. Trong 3 lần mua thì chỉ có 1 lần mình ko luộc nhưng phải ngâm >1tháng mới chìm đấy.
    Mình bỏ thời gian xử lý chút thì bể cá sau này ko phải lăn tăn.
    Còn ko bạn có thể mua là ha nhất. Nhanh gọn, đảm bảo sử dụng được luôn. Nhưng...chát đấy!!!!!!!

4. MEODAITUONG

MEODAITUONG Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mua hàng cá đắt lắm, hôm nỏ hỏi một khuc khá to nó buộc dc 3 cay giáy vào no hô 450k, mà hỏi ở hàng chuyên bán gỗ lũa một cục cũng khá nhưg về phải ngâm có 50k

5. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    @meodaituong: Bạn ở HN thì mua lũa ở đâu? Mình mua quen ở HHThám. Chỗ mình mua trên đường đi làm, chỉ lúc nào đi qua mà ngó thấy đúng loại thì mình mua! Thường thì mình cứ mua, ngâm ở hòn non bộ trên cq, lúc nào dùng thì dùng. Chỗ này hay có loại gôc tốt lắm.

Còn gỗ mua thì cửa hàng cá mình mua quen bảo lên Aquagreen. Họ nói tuy giá chát nhưng gỗ của nó là loại tốt, có thể yên tâm dùng ngay. Nưng mình nghĩ chát thế thà tự chế biến còn hơn.

6. manhtien

manhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    408
    theo mình cách làm chìm lũa chỉ có ngâm nước lâu ..buộc thêm 1 hòn đá nữa ..ngâm như thế vừa làm gỗ ngám nước ===> nặng===> chìm, ngâm như thế cũng là gỗ tiết hết các chất ra ..sau này mình làm bể nuớc sẽ kô bị vàng

7. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Đã đành là phải ngâm rồi bác manhtien ạ! Nhưng thời gian ngâm kâấ phụ thuộc vào chất gỗ đấy. Trên diễn đàn có bác bảo ngâm nửa năm mà vẫn nổi đấy.

8. MEODAITUONG

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng mua gỗ trên aqu zoi họ bán cũng ze dợt trước mình mua hai cành bằng 3 ngó tay có 20k, nhưng bây giờ họ kôg bán nữa mà chuyển qua buộc cây vào zoi mới bán nhưng là những mẩu gỗ bé kông có loại to. Xuống hàng cá ỏ gần chợ nó có hai cục khá khoảng 30cm-40cm và một cục be hơn một ti buộc được 3 cây giáy vào mà hô 350k-450k pó tay, hỏi cái hàng chuyên bán lũa ở chỗ con dốc họ bảo thế là đắt hàng cá nhập của mấy ông bán gỗ có mấy trục mà về buộc đc thêm có 3 cái cây mà đòi đễ 450k

9. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Đúng rồi bác ơi! Nó sản xuất được mà ít người làm được thì nó phải bán vậy chứ. Nhưng đắt vậy có lẽ nó nặng. Bác cũng biết giá của nó là 70k/1kg mà. Biết đâu cục bạn hỏi 3-4 trăm j đó nó nặng 2-3 kg + ráy + chỉ buộc + công + abcdef... thành ra giá thế. Em nghĩ ko phải vô cớ nó bán vậy đâu. Biết là đắt mà nên em và bác tự sx mà chơi thôi.:laughing:

Bể của em mua lũa thô là 70k. Xử lý đến lúc sử dụng được đem cân thử thì khoảng 3-4kg. Đó! Bác xem, nếu bán thì rẻ chũng phải là 300k chỗ đó. Tốt nhất là tự làm, tự xử lý. Chấp nhận lâu một tí nhưng rẻ (quan trọng nhất), và tích lũy knghiệm. Nhỉ bác meo nhỉ!!!!

vocuc thích bài này.
  10. MEODAITUONG

Thích đã nhận:
    0
    đúng vậy, bao giờ đồ do mình làm cũng thích hơn mà, kôg biết bây giờ ở hn có chỗ nào bán gỗ lũa nữa kôg

11. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mìnbh thấy ngoài Nguyễn Thông bán 55k/kg, nhìu khúc đẹp kinh hồn... mà bữa set hồ nhỏ nên chỉ mua khúc nhỏ xí.

12. longcuto

longcuto New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chỗ bán lũa trên đường Hoàng Hoa Thám. Gần đến cá cảnh Thái Hòa. Có bà bán lũa bày cạnh vệ đường. Nhưng muốn mua lũa đẹp, nhất là cho bể cá rồng phải vào nhà. họ không bày ra đường, chắc sợ công an hốt lên xe. Hôm rồi mình mới mua một cành lũa cho bể cá rồng (bể 1,5m) rất đẹp 350k