cách làm cho cá LH lên màu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi anhdung_1982, 22/3/06.

1. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình có nuôi 1 con Rồng xanh, nhưng màu sắc của nó không được đẹp. Hồ mình đặt ở gần cửa sổ, không biết có phải do nhiều nắng quá nên làm nó không lên màu nổi không ?? Mình nghe nói có loại thức ăn Red Sumo làm cá lên màu có phải không ?? Các bác chỉ giúp mình với ............

2. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cá được bao lớn rồi? Post hình lên cho mình xem với. Màu sắc tùy thuộc mức độ trưởng thành của cá, môi trường nước và chế độ ăn. Nên cho ăn xen kẽ thịt bò, tép sống và thức ăn khô. Hồ cá đừng đặt nơi sáng quá và tuyệt đối không để ánh nắng chiếu vào, mở đèn 4 - 6 giờ mỗi ngày, đừng làm cá hoảng sợ, thường xuyên tập cho cá "sung" lên bằng tấm kiếng soi cho cá chạy theo...

3. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    tại sao không cho chiếu ánh nằng trực tiếp vào thế bác,nhà tui để hồ gần cửa sổ nên lúc nào cũng có ánh nắng chiếu vào hết,thế có sao không bác

4. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    trên thị trường thức ăn cho cá lên màu nhiều lắm,nhưng các loại đó thì không có tốt cho cá của bạn đâu,bạn có thể ra cao quý có loại thức ăn cho cá lên màu dữ lắm

5. CONGVINH

Thích đã nhận:
    23
    @ Gaufive1:
    1/- Nắng chiếu trực tiếp làm nhiệt độ nước trong hồ thường xuyên thay đổi;
    2/- Cá tìm chỗ trốn nắng (thường xuyên nép vào góc hồ) cá không sung;
    3/- Hồ sẽ bị đóng rong rất nhanh.

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    PhamHoang cho mình hỏi có phải loại bác nói là JBL không?vì mình cũng đang thử loại này cho con monkey của mình,nhưng kết quả thì ko thấy tiến triển gì hết bác oi.

7. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy ở tiệm cá Kim Lân gần nhà sách gia định - chợ bà chiểu có bán thức ăn cho cá lên màu tốt lắm. mình đang dùng. các bạn ra đó thử xem. nói thức ăn của Thái.

8. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thế nó bán chai đó bao tiền 1 chai thế anh và nó có lên đầu luôn không anh:confused:

9. harry

harry Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ để gần ánh nắng sẽ làm tăng nhiệt độ trong hồ.Với lại nhiệt độ thích hợp cho cá la hán là 26-30 độ.Còn thức ăn để lên màu thì rất đa dạng tùy thuộc vào túi tiền của bạn thôi.Nhưng nếu có thời gian bạn nên tự nghiên cứu thức ăn riêng cho chú cá của mình.Thức ăn làm cho cá lên màu có rất nhiều chất hóa học làm kích thích cá nhưng sẽ triệt sản chú cá của bạn.Chân thành.

10. Nessi

Nessi Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn 1 loại thức ăn cho cá lên màu rất đẹp nữa là trùng Quế (hay còn gọi là trùng Huyết) đó mấy bác.Một vĩ 30 viên giá 20,000 ,ngày cho ăn 1-2 viên(đùng cho ăn nhiều quá mắc công nó ghiền đó nha.hì).Ngày nào em cũng cho 2 chú cá nhà em ăn thấy màu sắc lúc nào cũng tươi đẹp hết.
    Nơi bán : Tiệm cá Lê Hồng phong (gần Nguyễn trãi) q5. Thập bát la hán....

11. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác ơi ,em nghe nói có cách làm cho cá LaHán lên màu bằng cho muối vào phải không ạ ?Ngoài ra còn cách nào nữa ko ?=P~ =P~ :D :D

12. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cho muối vào để cá lên màu chỉ áp dụng cho dòng họ khỉ đỏ thôi bác ạ (khỉ đỏ, super red, red shock...) mà không phải cho nhiều là tốt đâu, phải cho đúng liều lượng. Còn mấy em cá châu, bạn cho muối vào nhiều quá, lạng quạng là nó bị lồi con mắt và... tèo.

13. boyshock

boyshock Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể chỉ mình loại nào nuôi dễ ko?Chỉ luôn cách pót hình luộn nha!!!Cám ơn trước

14. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh nessi cho em hỏi thức ăn lên màu mà anh nói ở Nguyễn Thông hay bất cứ đâu gần Q3 có bán o ??????????

15. CONGVINH

Thích đã nhận:
    23
  16. Trunchiiii

Trunchiiii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    CÁ la hán nuôi ở chỗ nhiều nắng mạt tròi màu lên đậm nhưng ko đẹp(sẫm mau)Cá bị nhiều vệt đen trên thân.Bạn nào nói nên tránh ánh mặt trời ko hoàn toàn đúng.Tốt nhất để cạnh của sổ sao cho có as ban mai .Chọn của sổ hứong đông thì đến 9h là hết nắng rồi

17. minhtam21

minhtam21 Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi: có nên cho cá chùi kiếng vào trong hồ nuôi la hán ko ?

18. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Thoải mái luôn đó bạn. Nhà mình mà con cá chùi kiếng nào lì, khó bảo thì mình quăng vào cho la hán nó "dạy bảo" lại. Nhưng đáng tiếc là bỏ vô thì hồ vẫn đóng bẩn, do con cá chùi kiếng bận trốn con la hán thì giờ đâu mà còn chùi, hihi :D . Nghe có vẻ ác nhỉ, nhưng sự thật thì nếu ko để con la hán "dạy" thì chúng cứ làm chuyện gì đâu ko hà ko chịu chùi kiếng.

19. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em thấy bỏ con lau kiếng vào thì hồ sạch hơn đó mấy bác,nhưng mà nó ị cũng nhiều lắm áh

20. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy nếu em cho cá ăn tôm đông lạnh (tôm cỡ 1đốt tay ,bứt đầu ,bẻ đuôi cho vào tô rồi bỏ vào tủ lạnh ) ,(buổi sáng :4con ;buổi trưa+chiều+tối :bữa/1con )được không các bác(cách này do newfish chỉ )