Cách làm cung bẫy cút của Mr.Nam

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi Mr.Nam, 16/7/12.

1. Mr.Nam

Mr.Nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Gọi nó là cái cung, vì khi chưa cắm xuống đất nó như thế này :
    Tấm lưới sau khi đan xong cột vào khoen tròn như cái võng vậy :
    Luồn sợi dây giằng qua các lỗ lưới ngoài cùng ( 2 bên luôn nha) và qua cả cái khoen tròn:
    Làm 2 cái cốt để giữ cho cái khoen không chạy vào trong giúp căng tấm lưới ra,cách 2 đầu khoảng 5-6cm (lấy cái đầu tăm xe đạp xỏ qua rồi đập dẹp nó lại cho nó khỏi chạy ) để cắm xuống đất, rồi cột sợi dây đã luồn qua vòng khoen sát cái chốt đó.
    Cắm xuống đất như thế này.
    Thành quả :

Đi bẫy cút cũng vui và hấp dẫn không kém gì mấy cái thú chơi khác,hiện giờ đang là mùa cút um nên mình cũng hay đi.Được con tơ tơ thì nuôi , còn mấy con già bồi bổ cho vợ.(^^):laughing:
    Có đôi điều chia sẻ....

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:06 PM ----------

Thành quả:

mayrau9018, AIR GUN, mrbeam and 14 others like this.
  2. trung73

trung73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    - xin hỏi bẩy cung mình dùng lưới mấy phân để dính được cút, khi bẩy cút đi ngang làm rớt lưới nhưng ko dính cút (em đang dùng lưới dành để bẩy se sẽ)
    - em bẩy dính toàn cút mái bằng bẩy tự chế nhưng chưa dính em cút nào bằng cung:crying:

Last edited: 27/7/12
  3. Mr.Nam

Mr.Nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    lưới thì mình đan lỗ cỡ gần gấp đôi lỗ lưới chào mào.Khi mà cút đụng lưới nhưng không chui vào được là có thể do lưới bạn làm đan cứng quá( do dù lớn quá hay do nhuộm màu xong không chịu ngâm Comfor cho mềm), thứ 2 là do bạn đan chiều rộng ngắn quá, chiều rộng phải như cái võng vậy,phải rộng hơn độ cao của cái cung khi mình cắm xuống thì mới có không gian để con cút chui lọt vào chứ.Bạn cứ tưởng tượng lưới khung thành sao thì nó sẽ tựa tựa như vậy, có chỗ để trái banh chui vào và rớt lại trong đó chứ,căng quá trái banh sút vào lưới dội lại ra ngoài thì sao.

phucvaloi thích bài này.
  4. trung73

trung73 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    - ok thank mr nam nhiều, vậy là em làm lưới quá căng, lổ lưới quá nhỏ, tình hình mấy em cút nhiều quá e phải làm thkm 10 cái cung mới bẩy ok đươch hihi :applause:

Last edited: 28/7/12
  5. mrbeam

mrbeam Member

Thích đã nhận:
    0
    Mr Nam mùa nào thì bẫy cút đc zậy, xin chỉ giáo, mới sắm bộ cung để đi bẫy ^^

6. trungkien_qn

trungkien_qn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Bác Nam úp hình lên em xem học hỏi với. em cũng mới thích môn bẫy cút nhưng chưa có kinh nghiệm mong B chi giáo.

7. BAONHJ.

BAONHJ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    chào bác nam e là thành viên mới đọc bài của bác thích quá nhưng ko thấy hình bác có thể chia lại cho e vài chiếc dc ko sdt của e 0979426172 cám ơn bác trươc nha