cách làm giảm áp lực nước ra.

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi dylan150cm3, 21/4/08.

1. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    Kính chào các bác, em là thành viên mới nhất tham gia CLB,... :blushing: em có một vấn đề nhỏ muốn các bác giúp đỡ, em vừa làm lại lọc HVT (cho bể 1,2 x 0,5 x 0,5) thay cho lọc cu, công suất từ 23W lên 32W (ống 140 dài 60cm-chắc là đủ lọc các bác nhỉ), máy chạy rất tốt và khỏe, nhưng bây giò có vấn đề là nước tù đầu ra của máy vào bể khỏe quá nên cây cối như đang bị bão, nghiêng ngả, dạt hết về một góc,... nhìn xấu quá, em đã thử các kiểu rồi, nhưng đều bị ảnh hưởng, em nghĩ 32W chắc cũng ko phải là quá lớn so với bể 1.2m... các bác có cách nào khắc phục thì giúp em với, xin cảm ơn và sẽ có hậu tạ (trong buổi off tới....:D :D :D )...

2. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    23W là quá khỏe so với bể 300 lít của bạn, 32W thì khỏi phải nói rồi. Bạn chỉ cần lọc khoảng 500-600 lít/h thôi, tạm coi trở lực của lọc làm giảm 50% công suất bơm thì bạn chỉ cần chọn bơm cỡ 1000 l/h là đủ (32W chắc đạt max là 3000 lít/h)
    Phương án lựa chọn:
    - Thay bơm, chỉ cần khoảng 10-12 W thôi
    - Đặt thêm van để chỉnh, thường thì bà con hay đặt vào đầu xả, nhưng trong trường hợp này VR nghĩ alf nên đặt vào đầu hút

3. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    cảm ơn bác Vinh, chết em rồi, em đã làm một cái 23w nhưng sợ chưa đủ nên làm thêm 1 cái 32w thay thế, bây giờ cả 2 cái đều quá to (so với bể của em..)....~X(, làm thế nào bây giờ, ko lẽ bỏ cả 2 cái và lại làm 1 cái 12W, .... :crying: :crying: :crying:, đặt van điều chỉnh vào đầu hút có ảnh hưởng đến máy lọc không bác, em định làm giảm áp xuất đầu ra bằng cách khoan lỗ tạo tia (giống như ở nhà máy nước yên phụ) không biết có được không nữa..... nhân tiện đây bán đấu giá luôn một cái lấy tiền gửi bác GHT làm từ thiện....:laughing: :laughing: ,

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chờ mãi mới có câu nói này
    , câu này được bầu chọn hay nhất diễn đàn ngày hôm nay.
    Còn về giảm sức mạnh máy bơm có nhiều cách lắm:
    1: lắp van đầu hút
    2: lắp van đầu xả
    3: lắp van giữa đầu xả và đầu hút.
    4: mang cả 2 bơm làm từ thiện, mua cái khác lắp vào.
    Hi ha.

5. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    cảm ơn bác GHT nhé, lúc nào em gửi bác 1 chiếc, bác đấu giá giúp em, còn vụ van đầu ra bác có biết mua ở đâu thì chỉ giúp em với, em phải điều chỉnh lại lưu lựong nứoc ra vậy, ... I-| I-|I-|,

6. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Câu này cũng hay không kém :D
    Mua van bi nhựa ở các hàng bán đồ van ống nước ấy, nhớ mua cái tốt, 10-15k/c chứ đừng mua cái 5k/c nhé

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cậu đang luôm đấu giá từ thiện đê, cần gì qua anh.

8. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    thôi bác ạ, em lính mới tò te làm thế ngượng chết, bác giúp em vụ này đi, off tuần này em mang ra gốc đa gửi bác, tiện thể đóng tiền hội phí luôn, cảm ơn bác.

9. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    cảm ơn bác vinh, em sẽ lắp thử van xem sao, em định dùng ống nhựa 21 bịt 1 đầu sau đó khoan nhiều lỗ cho chia nhỏ đường nước ra không biết có được không bác.:confused: , bác giúp em thêm với.

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nói vậy để cậu rút kinh nghiệm khi mua bơm thôi, cậu có thể phân nhỏ đòng chảy bằng cách khoét thêm nhiều lỗ dàn hàng ngang dài ra thì lực nước sẽ phân bố đều và đỡ chảy mạnh hơn.
    Nếu chảy mạnh vừa thì để ống khoan lỗ đầu bể, còn mạnh quá thì để ngang bể. Có mà 35w cũng được ấy chứ, mỗi tội tiền điện chết mất.

11. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Khoét cái lỗ ở giàn xả nước vào bể cho nó to to ra và để nó xả thẳng lên mặt nước là ổn . tạm thời chưa có màng vi sinh nên nó chảy mạnh và vài hôm nữa nó chảy chậm ngay áy mà

12. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    các bác tư vấn nhiều quá, không biết lần off tuần này hậu tạ bằng cách nào nhỉ.... :confused: các bác giúp em thêm vớiiiii.... :D :D

13. Newone

Newone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bạn thử lắp thêm van 1 chiều vào đầu xả của máy bơm có thể giảm được chút áp lực đấy!

14. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    em làm thử theo cách của bác HVT rùi, bây giờ bể yên tĩnh và nước chảy nhẹ nhàng lắm.....(mỗi tội là tốn xèng điện thôi...:-S) cảm ơn bác đã quan tâm...