Cách làm lọc sinh học.

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi caothinh78, 6/3/07.

1. caothinh78

caothinh78 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    CAOTHINH MẾN CHÀO CÁC ANH CHỊ!
    Mình nghe nói rất nhiều về LOC SINH HỌC,nó được làm từ than hoạt tính, sỏi, cát,gòn lọc,và gì nửa mình đang tìm hiểu,vậy các anh chị có nghe hay đả làm rồi có thể hướng dẩn cho mình với,theo lý thuyết thì mình nghe nói sau khi nước được lọc qua hệ thống này thì chất lương rất tốt,đối với cá dĩa thì hoàn toàn an tâm.không phải lo cá bị sốc nước.mà ngược lai chúng sẽ đượckhỏe mạnh trong môi trường tốt. còn riêng cá đẻ thì có thể an tâm hơn.Vài suy nghĩ của mình, mong nhận được những lời hướng dẩn chân thành ! chào và chúc sức khỏe!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

2. NGUYỄN PHÚC

NGUYỄN PHÚC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Thực sự việc lọc nước cho hồ cá dĩa là một việc làm vô cùng cần thiết. Tuy nhiên việc bạn đặt ra câu hỏi chưa thật rõ ràng nên không thể trả lời chính xác cho bạn được. Vì theo kinh nghiệm của Nhóm Cá dĩa Sài gòn thì tùy theo nguồn nước dùng để nuôi cá dĩa mà có một hệ thống lọc khác nhau. Ví dụ : bạn ở khu gò vấp, Q8...dùng nước giếng thì phải lọc theo một quy trình khác còn nếu bạn ở khu trung tâm Thành phố dùng nước máy thì hệ thống lọc sẽ khác và nhẹ nhàng hơn. Để bổ sung cho kiến thức chăm sóc cá dĩa của bạn ngày càng phong phú hơn, đề nghị bạn hảy đến và tham gia với Nhóm cá dĩa Sài gòn để được giao lưu, học hỏi thật nhiều kinh nghiệm quý báu.thông qua đường link này :
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=13500

3. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Theo cách bạn hỏi thì mình nghĩ đó là hệ thống bể Cơ Học hay còn gọi là Lọc thô,tác dụng làm cho trong nước mà thôi!Cấu tạo bể Lọc thô đầy đủ gồm: Đá nhỏ,đá lớn,các xây,cát mịn,vải xoa mỏng,lưới ruồi,than hoạt tính(loại viên nén hay loại bột mịn)...Lọc Sinh học cấu tạo cũng như Lọc Cơ nhưng được cấy vào đó một số vi khuẩn có lợi.

4. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng cũng như bạn, lọc sinh học phải có vi sinh được cấy vào hệ thống lọc, các vi sinh này làm nhiệm vụ phân giải các chất thải của cá được giữ trên màng lọc, chúng còn tạo ra 1 lớp biofilm, lớp này có tác dụng rất tốt, làm cho các chất rất nhỏ bị giữ lại, nước sẽ trong và sạch.
    Các bạn cho ý kiến nha.

5. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Vi sinh là trong những điều cần phải có để làm cho nước trong và sạch. Nhưng còn một điều nữa cũng quang trọng như vi sinh là nước phải có "gas exchange: đưa gas không tốt ra và mang gas tốt trở lại trong nước" nếu không chất gas CO2 sẽ deplete oxygen trong hỗ.
    Cách làm cho CO2 ra có thể dùng air stone nhưng hiệu lực nhất là "hệ thống lọc Ướt và khô".

6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    to quanlang: Nhà em ở Gò Vấp nè anh. Dùng hệ thống lọc như thế nào vậy anh. Anh có thể chỉ em đc hem????

7. lephuong2410

lephuong2410 Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết mọi người sử dụng than hoạt tính lọc nước thế nào chứ mình dùng thử thì mấy hôm sau cá chết luôn, mình thấy chỉ dùng bộ lọc bình thường cũng được mà.

8. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    ủa sao cá chết dữ vậy, không biết các anh sử dụng thế nào cho đúng cách chứ em thì mua than hoạt tính nén, em để nguyên bao vô hộp lọc rồi để bông lọc lên trên, thấy nước rất trong mà. Cá anh chết chắc do nguyên nhân khác.
    sẵn tiện cho em hỏi cách sử dụng vi sinh đúng cách là thế nào. Em mua gói bio bacter gì đó bỏ vô hồ thấy thức ăn và p hình như bị ăn bớt, nhưng chỉ được vài ngày, không biết có phải do lúc hút chất bẩn mỗi ngày em hút luôn vi sinh rồi? cám ơn các anh nhiều lắm

9. nguyễn duy

nguyễn duy Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn phải loc vừa thôi giống như con người sạch quá thì cũng không được bạn lọc sạch quá nên sinh vật cũng theo đó mà ra đi nên cá bạn chết là phải rùi,không còn sinh vật sẽ gây mất cân bằng sinh thái bạn nên nhớ quy lực này không hắn sạch là đã tốt chúc bạn thành công

10. binhbung

binhbung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có ai có bộ lọc này không . póh hìnhmle6n cho mọi người xem nha
    cám ơn nhiều lắm ....

11. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Tôi có một ít thông tin và hình ảnh về bộ lọc sinh học hoạt động theo nguyên lý "Fluidized Bed" sau đây được coi là một loại lọc có tác dụng nhất hiện nay:

Mời các bạn vào đây tham khảo những thông tin cụ thể:

http://www.pentairaquatics.com/products/detail/fluidized_bed.html

Giá để các bạn tham khảo bộ này hiện nay chỗ tôi (Hungary) là 75 USD, cho cả cát đặc biệt của nhà sản xuất. Để sử dụng phải có thêm motor (hay là nạp tiếp vào bộ lọc bên ngoài đã có sẵn motor).

12. KJONH

KJONH Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng vậy đang rất cần,nước nhà minh bị nhiễm phèn rất nhiều~X(

13. GiangLoval

GiangLoval Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh nói như thế có nghĩa là nuôi cá đĩa bằng nước máy sẽ tốt hơn và ít tốn công sức và thời gian để xử lý nước phải không ? Và nếu có hệ thống xử lý nước thì chúng ta sẽ làm như thế nào, anh có thể hường dẫn không. Cám ơn anh nhiều.