Cách làm lũa chìm, mới,hay và hiệu quả

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi 7tuoimeca, 1/11/07.

1. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mới vào xin mấy Mod đừng chuyển đi
    Em vừa kiếm đc 1 khúc lũa kha khá.Nhưng ngặt nỗi là nó không chìm,thế là em đem nó đi luộc.Em đã luộc thật thật thật nóng và sau đó lấy 1 cái xô nước đá ngâm vào.Diệu kì thay,khoảng 2 hay 3 phút sau nó tróc lớp vỏ ra và chìm 97%.Sau đ1o em lấy ra và làm theo cách đó tiếp thỉ chìm 100 % như đá luôn mà còn xả hết màu nữa.Các bác thử làm xem:)

trungnhu, bantia, TANCANG and 3 others like this.
  2. dumien82

dumien82 Member

Thích đã nhận:
    3
    dumien82 đã làm thử rồi. Nhưng chẳng thấy hiệu quả gì hết bác ơi...tùy lũa nửa mà.!

3. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Lũa của bác nặng,ra màu nhiều nên có thể rất khó, vì lũa của bác có thể do 1 nguyên tố nào đó nên bị ra màu nhiều,bác chỉ còn cách vất khúc lũa đi mua lại khúc khác thôi.Chia buồn nhá:(

4. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nếu bác cần lũa nên mua lại của anh em đã ngâm trong hồ thời gian dài và đã qua xử lý đôi khi cao một chút nhưng chất lượng thì ko tồi đỡ hơn ném tiền qua cửa sổ và chỉ đc số 0 nãn lòng lắm

5. dumien82

dumien82 Member

Thích đã nhận:
    3
    lũa này mình mua ngoài APT hổng lẻ ra đổi lại cây khác, bùn ghê. Chắc ráng đợi thêm time nửa xem sao..

6. bubu b

bubu b Active Member

Thích đã nhận:
    46
    lũa đá

hay nhỉ, mình cũng thử làm vây vì lũa của mình nổi toàn phải buôc đá ở dưới để cho nó chìm.:)

7. god_ENER_1k48

god_ENER_1k48 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    trùi mình có 1 khúc lũa chìm cột đá cho nó chìm xuống tự nhiên 1 tháng sau gỡ đá ra nó tự chìm luôn bây giờ nó đã là lũa đá rồi

8. giancarlo

giancarlo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thiệt ra cách này cũng có hiệu quả, vì khi luộc nóng phần thân cây bị nở ra, khi gặp lạnh đột ngột thì nó co lại và đồng thời hút nước để giảm nhiệt. Em làm thử thấy cũng đc, có điều cách này em nghĩ là cây sẽ bị giòn dễ mục hơn ngâm cho nó ngấm tự nhiên, cách này can thiệp hơi bị thô bạo :D

net423 thích bài này.
  9. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Lũa của em tiến hành luộc 1 vài lần rồi ngâm chừng vài tháng. Đến lúc không thôi màu hoặc thôi ít + chìm hẳn thì em lôi ra dùng. Em chuẩn bị làm một bể 50*35*35 trên cơ quan, và để chuẩn bị cho nó, em chuẩn bị lũa từ 30/4 vừa rồi. Tính ra em chuẩn bị khoảng 3 tháng cho bể cá của em. Trong thời gian chờ lũa em tham khảo diễn đàn mình. Hơi mất thờ gian một tí nhưng đảm bảo lũa dùng ngon.

10. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    A! Em nói thêm. Khi chọn lũa, em chỉ chọn loại có màu nâu, không còn vỏ, gõ vào thấy đanh. Em mua 5 khúc loại này rồi áp dụng cách trên thấy rất hiệu quả đấy.

11. BaLang

BaLang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nghộ nhỉ, lúc ban đầu thì nổi, cột xuống đáy 1 thời gian thì ko chiu nổi lên luôn, theo mình nghĩ có thể do ngâm nước 1 thời gian, nước đã thấm vào lũa làm cho trọng lượng riêng của khối lũa nặng hơn nước nên nó chìm luôn.

12. Nogias

Nogias Member

Thích đã nhận:
    0
    còn 1 cách để xử lý ra màu các bác à, mang khúc lũa đi ...nướng trên bếp gas :) em làm vậy với mấy khúc gỗ mun, ngâm + luộc mãi vẫn ra màu "nâu sòng", sau khi nướng và ngâm lại trong nước khúc lũa ra màu dữ dội , nhưng thay nước đều đặn thì đúng 1 tuần sau là hết ra màu. Lúc nướng còn giúp đốt cháy lớp mục bên ngoài (gỗ mục ngoài tự nhiên, còn lại phần lõi dính lớp mùn)

13. BaLang

BaLang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách làm nghe có vẽ có lý đấy, ngoài ra khúc lũa sau khi nương đem vào nước mình nghĩ sẽ rất tất cho cho nước vì than có tính hấp thụ chất bẩn và diệt vi sinh có hại cho cá và thủy sinh.

14. vt.hue

vt.hue Member

Thích đã nhận:
    26
    Dùng cây vít = Inox bắt vào đáy lũa, nếu không chìm thì thêm vài cây nữa đến khi nào chìm thì thôi

trungnhu thích bài này.
  15. Danter

Danter Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy bác cho hỏi lũa mình có ghép nhánh bằng bọt cưa nếu luộc có bung ra ko vậy mấy bác :|

16. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    để chắc ăn ,bác cứ mua ít dây thít dài màu đen ý ,xếp lũa ưng ý xong rồi lấy sợi dây đó thít lại là xong .....nhẹ nhàng ......

17. Danter

Danter Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy luộc vẫn ko bị bung chứ bác tại mình ghép trước mà chưa luộc :|

18. NTD

NTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    bác nói đùa hay thật đấy gỗ của em thì rất nặng thả chìm ngay, chỉ bị phai quá chưa biết làm sao bỏ thì tiếc công tiếc của mà dùng thì ngứa mắt quá,cứ bốn,,năm ngày lại thay nước mệt thật đấy, em chưa biêt giải quyết hậu quả thế nào đây, hôm nào rỗi em pót hình lên các bác cho ý kiến.

19. ShaggyNguyen

ShaggyNguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Thực ra thì có rất nhiều người vẫn đang nhầm lẫn giữa lũa và gỗ thông thường, hầu hết cái mà các bạn gọi là lũa chỉ là những thân gỗ đã bị phân hóa hết phần gỗ mềm hay vỏ (cái này không mất nhiều thời gian, đối với nhiều loại cây thì chỉ cần 1-vài ba tháng là phần vỏ và lớp gỗ mềm đã bị mất), việc đưa những thân gỗ này vào bể và gặp trường hợp bị phai màu là không thể tránh khỏi, thậm chí có khúc gỗ còn bốc mùi dù đã được sử lý kỹ gỗ lũa thực sự là phần lũa có độ cứng rất cao ( hầu hết thân lũa thực sự đều là gỗ tốt), rất khó bị mối mọt và việc gỗ bị phai cũng không phải là vấn đề lớn, việc xử lý cũng khá đơn giản vì gỗ này đã bị ngâm nước, vùi dưới đất hay bị nước mưa bào mòn làm mục ruỗng gần hết (tùy theo nơi tìm ra lũa như sông, đầm hồ hay là khe đá) trong khoảng thời gian rất dài có khi lên đến hàng chục năm và hơn thế.

trungnhu thích bài này.
  20. baovanlinhhuong

baovanlinhhuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    cũng hay , mình cũng phải tìm cái thùng phi mới được để lộc cho nhiều !