Cách làm máng đền cho hồ 1,8m hợp lý và an toàn.

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi zocazi, 18/9/08.

1. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh em nào có kinh nghiệm xin giúp tôi làm mới lại bộ máng đèn cho hồ 1m80 với. Vì trên thị trườnh ko có máng "lỡ cỡ" như vậy nên lâu nay tôi chỉ dùng đồ tự chế , ko được thẩm mỹ và an toàn cho lắm . Mong nhận được những lời chỉ giáo từ các bạn . Rất cám ơn !

2. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Thưa B ! mặc dù E mới chơi cá nc mặn nhưng cũng va chạm ít nhiều về vấn đề bể cá.
    E cứ mạnh dạn thế này, nếu B thấy hợp lý thì giải quyết.
    B ra hàng ống nước B ngắn xem loại ống nào ưng ý thì "múc" . Về xẻ đôi thế là B đã có 2 chiếc máng. B mua ít đề can loại như giấy bac dán vô cho sáng. Sau B trang trí......v.v... B lắp bóng. Nếu cẩn thận hơn dán thêm lớp kính chống nc bốc hơi làm ướt bóng ( Có thể B xem qua bể E. Cái máng này E làm từ ống nc đg kính 200. xẻ đôi vừa khít bể E - 400.)
    Chúc B thành công!:x

3. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn habacninh , loại máng như bạn nói mình hiểu rồi , nhưng bên trong thì chứa nào là chấn lưu , con chuột đèn , rồi dây điện linh tinh ... chơi nước mặn dễ bị rò rĩ quá . Mình tìm mua mà ko biết chổ nào có bán loại máng dài cỡ đó nên mới độ chế (gần giống như bạn), nhưng vì chứa tới 5-6 bóng nên nó rối lắm , mỗi lần lau chùi thấy lượm thượm làm sao . Bạn nào có k/nghiệm giúp mình với chứ ? Thanks .

4. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các sư phụ ơi ! Buồn quá , ko thấy ai giúp đỡ cho cái máng đèn tội nghiệp !!!!!!!!!!!!

5. habacninh

Thích đã nhận:
    22
    Vâng! E biết sao mách B vậy . Nhưng chấn lưu B cho ra ngoài trong máng chỉ có bóng thôi.
    Đó là E tận dụng nhà có sẵn chấn lưu cơ lên nó hơi lằng nhằng chút. B có thể bố chí nó gọn hơn đc mà. Nếu B dùng 5 bóng thì chọn ống nc nhỏ 5 ống ( Có gì B đừng mắng E nha! )

6. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cám ơn bạn , nhưng chiều dài máng 1m80 mà chứa nhiều bóng thì dễ bị oằn cái ống nước lắm chứ . Còn nếu làm nhiều ống nước quá thì lại rườm rà và chật chội mặt trên của hồ. Làm sao đây ?????????????

7. nhumy

nhumy Member

Thích đã nhận:
    0
    Trích dẫn bài viết của zocazi
    Các anh em nào có kinh nghiệm xin giúp tôi làm mới lại bộ máng đèn cho hồ 1m80 với. Vì trên thị trườnh ko có máng "lỡ cỡ" như vậy nên lâu nay tôi chỉ dùng đồ tự chế , ko được thẩm mỹ và an toàn cho lắm . Mong nhận được những lời chỉ giáo từ các bạn . Rất cám ơn !
    Như habacninh nói như trên mình chỉ xin góp ý chút thôi nhé. Ngoài ống nước bạn có thể mua thêm vuông nhựa mà nười ta thường chạy dây điện công trình cở vừa bỏ thiết bị dây điện, chấn lưu ở trong như thế sẻ gọn hơn nhiều. Chúc bạn thành công với máng đèn tự chế của mình

8. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn nhumy nhé. Bạn có thể nói rõ hơn về vuông nhựa đó ko , nó có được bán ở các chổ bán đồ điện ko ? Ngoài ra , các đầu để cắm chân bóng đèn dùng loạI nào cho gọn gàng và tiện lợi nhất ?

9. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    còn ý Kin thì Kin sẽ ra tiệm kiếng,cắt mấy miếng gương về ráp lại thành máng đèn ,gương là tấm phản quang hội tụ ánh sáng,1 tiếng kiếng trắng để ngăn cho nước hok bốc hơi vào đèn,vấn đề tản nhiết?2 bể hông của máng có thể khoan 2 lỗ thông khí ,thế là okie !

10. habacninh

Thích đã nhận:
    22
    Ha... ha....h...a! E bật mí chiêu cuối cùng cho B nha . E thấy Bc Bienxanh làm máng bằng kính . Bc cắt kính rồi gép thành máng kích cỡ tùy thích ! ( gép thành hộp rồi Bc cho bóng ra vào ở hai đầu! )=))

11. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn lắm , loại máng bằnh kính thì mình biết lâu rồi nhưng nó nặng nề khó lau chùi và dễ vỡ quá . Bạn nào biết đồ chuyên dụng bán ở đâu ko ?

12. ca bien xau xi

ca bien xau xi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    1,8m thì hơi dài so với bóng 1,2m nên cần nhiều bóng để so le nhau, làm máng thì ra tiệm nhôm đặt họ làm, tuy ko đẹp như nhôm đúc nhưng tạm ổn, các tăng phô và chuột nên hàn chì lại và bố trí đằng sau tủ cho kín để tránh bị hơi nước làm rỉ.

13. gadaubac

gadaubac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    ặc cái bác này,cách này không được cách kia không được !!!
    Theo em bác mua máng của TQ cho nhanh !!!!

14. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    chục triệu là có cái máng ngon lành của trung quốc dài 1,8m 4 bóng T5ho 80w, 3 MH 250w