CÁCH LÀM MÁT NƯỚC NHƯ THẾ NÀY ĐC KO ẠH ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi nemofish, 27/2/10.

1. nemofish

nemofish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,184
    Trong chương trình BIG BANG nó có 1 cách làm mát 1 lon bia bằng đất sét nung . Lấy 1 lon bia , chụp 1 cái chậu chồng cây bằng đất sét nung vào lon bia , rồi lấy bình xịt nước tưới lên cái chậu , khoảng 10p phút sau lấy lon bia ra , nó thành 1 lon bia ướp lạnh . Từ đó e nghĩ ra 1 cách làm mát cho hồ lọc bằng cách xếp xung quanh hồ lọc các viên gạch xây nhà , bên trên đặt các viên gạch tàu ( gạch lót trên sân thượng đó ) . Rồi xịt nước lên viên gạch . E nghĩ hồ lọc nó cũng sẽ mát như lon bia vậy . ĐÂY LÀ CÁCH SUY NGHĨ CỦA E , E CŨNG CHƯA THỬ BAO GIỜ ( VÌ CHƯA CÓ BỂ CÁ ^^) MONG CÁC ANH CÓ GÌ ĐỪNG MẮNG E . TỘI E NÓ :(( .

CHO E HỎI Ở TP HCM BÁN ĐÁ SỐNG Ở ĐÂU VẬY AH . VÀ BAO NHIÊU TIỀN 1 KG ?

VỀ PHẦN BỂ LỌC E LÀM THẾ NÀY ĐC KO Ạ :
    NGĂN 1 : BÔNG LỌC .
    NGĂN 2 : ĐÁ SỐNG .
    NGĂN 3 : BƠM NƯỚC TRỞ LẠI HỒ .

E CÒN TRẺ NGƯỜI NON DẠ . CÓ GÌ SAI MONG CÁC ANH CHI GIÚP . E CÁM ƠN MỌI NGƯỜI .

2. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547

Last edited by a moderator: 26/3/10
  3. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    - Yếu tố quan trọng nhất là bạn phải làm cho chất nước ổn định, giảm lượng nitrat,... nói đến cái này phải nói cả tháng.
    - Nói tóm lại bạn còn thiếu cái Skimmer và bạn muốn nuôi cái gì nữa.

4. gaizka

gaizka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới setup 1 hồ cá biển 120 x 80 x 50 xong, và mới làm nền bằng cát sống và đá sống xong, mình ở quận 3, khi nào bạn muốn mua thì liên lạc với mình mình sẽ chỉ đường cho bạn chỗ bán, vài hôm nữa mình sẽ post cái hồ cá mình lên sau, còn về phần làm lạnh bạn không phải bận tâm đâu, nếu nuôi cá và san hô bình thường thôi thì không cần phải có máy lạnh đâu, vẫn đẹp chán,có gì pm tui nhé, tui mới chơi cá biển nên cũng muốn có bạn giao lưu chơi, cát sống giá 200k / bao tải, đá sống 200k/ bao khoảng 18 cục, có rong rêu trông đẹp lắm.

5. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Cát sống bạ mua ở đâu mà rẻ vậy, chỉ dùm mọi người với được không:applause::applause::applause:

6. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    cho đoán mò tí nhé! phải Trùng Dương không ạ? :D

7. nemofish

nemofish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,184
    200k 1 bao đá sống khoảng 50kg ở tiệm Hoàng Long có bán , nhưng ma khá xa . Bạn biết chỗ nào gần quận 10 ko thì chỉ cho mình . nick của mình là kazekage315 có gì giao lưu học hỏi nha

8. TrungKing

TrungKing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hay quá mình cũng đang setup hồ cá nên cần đá sống bạn nào biết cho nào mua thì post lên cho mình đi. Mình cũng mới chơi cá biển thôi cần giao lưu học hỏi. nick mình là trungkhanh45.

9. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Hi all,

Tớ xin góp ý một câu toàn bộ các cửa hàng cá biển ở saigòn đều lấy đá (tạm gọi là sống đi nhé) ở gần bờ nên rất là dơ, cục to, dáng ko đẹp, có mọc rong rêu chút chút nên các bạn tưởng là tốt nhưng thật sự đó không phải là đá sống tốt lấy từ các rạn san hô dưới đáy biển. Đá sống chất lượng phải lấy từ các rạn san hô, hầu như có rất ít rong mọc trên đó và phủ đầy coraline màu tím/hồng rất là đẹp.

Đá sống loại này thường khá đắt, và chỉ khai thác xuất khẩu nên không có thèng cửa hàng nào trong sàigòn mang về bán, loại này phải đặt trực tiếp ở Nha Trang chuyển vào. Các member ở Hà Nội biết khá rành nguồn hàng này, bạn nào cần thì nên contact các member ở Hà Nội để biết thêm thông tin.

Thêm vài thông tin cho các member mới được biết, hạn chế bị "đánh thuốc mê", hehe.
    Thân

10. SG_Blue

SG_Blue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cám ơn sự cảnh báo của bác nature07... mong bác cho thêm chút hình ảnh để cho ae dễ phân biệt coraline tím hồng là thế nào... tks :)

11. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    vâng. E cũng rất muốn tìm hiểu vấn đề này nhưng không biết hỏi ai. Mong các bác chỉ thêm.

12. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    dạo này 4rum mình có nhiều bác chơi cá biển quá, nếu muồn đặt đá sống loại tốt như anh nature07 nói thì các bác có thể hỏi anh VNGuide ở SG mình cho gần :d

13. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Muốn giao lưu để trao đổi kinh nghiệm thì sẵn sàng, sẽ giúp bạn trong khả năng có thể. tringuyen nói vậy người ta lại tưởng anh buôn bán thì chết....
    Rảnh ghé GV nhé, trong vòng 10 ngày tới thì hay, chứ sau đó thì mình v8áng nhà biền biệt...

14. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    hic, forum dạo này buồn quá, ngồi canh từ sáng đến chiều chẳng thấy bài post nào, anh Trà vào quậy tí chovui cửa vui nhà đi nào :D

15. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    cách này chỉ áp dụng cho ướp lạnh lon bia được thôi, chứ em nghĩ mình ướp làm sao được cả cái bể lọc to tướng như thế được.

16. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    cái cách làm mát này thì chưa có biết, nhưng theo Dan nghĩ nếu mà ủ nước vậy thì hè nước sẻ bóc hơi lên miếng gạch thì đầu cần phải tưới. Khi nóng thì miếng gạch xung quanh sẻ nóng theo, thì lúc đó càng tăng nóng lên cho hồ cá nữa. Như cái chân của nhà Dan, khi nóng thì phải càng cho nhiều hơi vào đễ giảm độ nóng.

Dan có nghe một cách mà làm tương tự là phải đào cả cái nền nhà lên, càng sâu càng tốt, rồi chôn hàng chục mét ống nước ở dưới(ống nước này phải chảy từ hồ xuống) và tưới nước lên đó thì lúc đó thì nó sẻ giống như ủ trong mát vì nhiệt độ ở sâu sẻ giảm và được mát. giống như lấy nước giếng lên vậy đó, mát lạnh luôn. Nhưng cái này thì Dan nghe thôi, chưa thấy ai thực hành.

17. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    cách của bác D đã được anh em ngoài HAN mua ống nước về và cho chạy vào bể nước ngầm rồi ạ. Bác nào đã làm thì ới một tiếng nhỉ

18. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    đá mua ở đâu rẻ vậy bạn, ở Tân Bình hay Q3 vậy @:blushing:
    woww , anh Trà chỉ em mua đá sống với, 10 ngày nữa a mới đi về nhà àh, bữa nào qua nhà anh xem em đồi mồi của k. Tâm mới đc=P~ nhìn thèm quá !

19. gaizka

gaizka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    haha bạn đoán chính xác quá rồi chú đoán mò gì nữa, mình với vài đứa bạn cũng mới làm xong dàn hồ , và hay đặt đá sống và cát sống ở tiệm Trùng Dương địa chỉ 12 Xuân Hồng, sau lưng nhà thi đấu Tân Bình đường Hoàng Văn Thụ á, các bạn lên địa điểm tự search đường nha, lại đặt thì nói là bạn của Bảo là khỏi cần cọc tiền, để lại số dt chừng 2-3 hôm là có hàng thôi, tiệm này cũng hay về cá nên mình cũng ra hoài, giá là rẽ nhất SG rồi đó, mình kết nhất là thích loại nào đặt hàng là nó kiếm giùm.
    sry mấy bác nhiều nha vì em trả lời chậm quá, mấy hôm nay bận quá, bây giờ thì rãnh rồi, đi săn tìm cá đẹp, có gì báo cáo cho anh em lên mua luôn.

20. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    HN thì chỉ nằm mơ thôi...giá trên trời quá..........................