Cách làm nền đơn giản nhất

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi dobinh8888, 24/6/07.

1. dobinh8888

dobinh8888 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang có hồ 1400 x 600 x 500 ( D; R ; C) và định trồng thủy sinh. Nhờ các bác có nhiều kinh nghiệm chơi thủy sinh ( vd : Bác CODAI, bác tienbm, bác B DOLPHIN, bác cauvong, bác Gold Canary.....)giúp mình chọn loại nền nào chất lượng thật tốt, đơn giản dể làm, kô mất nhiều tgian nhưng đạt hiệu quả cao khi trồng cây thủy sinh( nền nhập khẩu trộn sẵn có giá cả hơi đắt một tí cũng được vì mình rất mê, nhưng ko thể dành nhiều tgian để tìm tòi nghiên cứu). Mình là KTS và đang định setup hồ trồng TS và chất đá . Mong được sự giúp đở của các bác.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hihi...
    Vừa hắt hơi xong...té ra bác nhắc tới em...:D
    Tình hình của bác khá là giống em đấy! với "hoàn cảnh" như vậy theo em bác nên chọn nền ADA nhật, hồ bác tốn kha khá đó nha, chừng 3 bao 9lít may ra đủ. Giá trên thị trường bây giờ là 60k 1 lít. Em thấy ADA dễ chơi, nhất là với người "lười" như em...:D, nước mau ổn định và phù hợp với nhiều kiểu lay-out...(đoạn này giống wẳng cáo quá!...:p)
    Chúc bác sớm có hồ đẹp cho bà con chiêm ngưỡng!
    Blue.

3. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    vậy bác có thể đến chỗ bác cỏ và làm 1 order và bạn chỉ cần ngồi ở nhà hút thuốc sẽ có người làm cho bác từ a đến z luôn thậm chí nếu bạn ko có thời gian sẽ có người chăm sóc bảo trì hồ cho bạn luôn nhưng làm như vậy thì ........... chán lắm, còn mua phân tốt rồi thì bạn cũng nên bỏ thời gian để tìn hiểu nhiều điều khác nữa chứ ko chỉ riêng phân nền ko đâu.... rất nhiều thứ lôi cuốn hấp dẫn bạn nếu bạn bỏ chút thời gian tìm hỉểu và bạn sẽ hiểu thế nào là ghiềnnnnnnnnnnnnnnnn thủy sinh

chúc bạn sớm hòa nhập với thế giới muôn màu của hồ thủy sinh

4. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Chắc chắn là mỗi bác sẽ có câu trả lời khác nhau bởi các bác ấy có nhiều kinh nghiệm !

Dường như con đường ngắn nhất để đến với thế giới thủy sinh không thể ngắn ngủi như vậy ! Con đường tắt lại là con đường dễ va vấp nhất !

Cho dù bạn chọn lựa loại nền nào phù hợp với khả năng tài chính của mình thì phần tiếp theo vẫn là tìm hiểu và khám phá ! Thất bại và thành công luôn ở phía trước !

Nhất nước , nhì phân , tam cần , tứ giống - kinh nghiệm ngàn đời của ông cha ta xem ra cũng đúng đối với những người chơi bể thủy sinh phải học hỏi đấy !

5. pntech

pntech Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy Anhthuyen nói rất đúng nếu mà đơn giản như vậy thì còn gì là thú nữa. Dù có được 1 bể đẹp, Cây có thở phì phò thì cũng chẳng thổn thức theo được. Còn khi mình xắn tay vào thì dù 1 bọt nhỏ cũng thấy hạnh phúc nữa. Mình thấy trước tiên Bạn phải đam mê đã thì tự nhiên sẽ chọn được liền.

6. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Anhthuyen nói thiếu rồi đấy : Nhất tiền, nhì mới là nước hihi
    Như anh anhthuyen nói hoàn toàn đúng cho bất cứ mọi đối tượng nào, thuỷ sinh là thứ cần cái tâm, cái hồn, cái khiếu và tính cẩn trọng thì mới cho ra những hồ đẹp được và không bị sự cố đáng tiếc.

7. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Hi hi, các bãn nã pháo vào thành viên mới nhiều quá. Từ từ thôi các bạn, mời bạn ý tham gia CLB TS rùi nã cũng được.:D
    @dobinh8888: Bạn có thể làm theo BD nếu bạn mạnh về tài chính, hoặc bạn có thể order 1 cái nếu bạn rất mạnh về tài chính!
    Còn không thì từ từ ngâm kíu & bắt đầu bằng 1 cái hồ 60x50x50, nhỉ!

8. dobinh8888

dobinh8888 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước hết xin cảm ơn các bạn đã chân thành góp ý. Mình đã nuôi chim, cá lâu rồi và hiện nay vẫn đang nuôi nhiều cá dĩa và King KF. Mình cũng quan tâm đến TS lâu rồi, rất thường xuyên vào dđàn TS để đọc các bài viết về tất cả mọi vđề liên quan đến TS. Sau tgian tham khảo các bài hdẫn của các bác và mình qđịnh đốt cháy gđoạn làm nền. Mình là KTSư cho nên mình vẫn thích tự setup bể cho mình mà thôi.
    @ BD "Tình hình của bác khá là giống em đấy! với "hoàn cảnh" như vậy theo em bác nên chọn nền ADA nhật, hồ bác tốn kha khá đó nha, chừng 3 bao 9lít may ra đủ. Giá trên thị trường bây giờ là 60k 1 lít. Em thấy ADA dễ chơi, nhất là với người "lười" như em..., nước mau ổn định và phù hợp với nhiều kiểu lay-out...(đoạn này giống wẳng cáo quá!...)" loại này mua về rồi tiếp tục như thế nào bác có thể nói chi tiết một tí kô. mình dự định xếp đá vào hồ, nếu có thể bác hướng dẫn mình cách làm chi tiết nhé. Cảm ơn bác nhiều.

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Đơn giản thôi bác...
    Đầu tiên là là đi mua ADA (Cao Quí hay các cửa hàng chuyên TS), mua khoảng 20kg nham thạch thường, 5kg nham thạch ADA, các sp bột vi sinh và clearsuper kèm theo.
    Các bước tiến hành:
    -Rải lớp NT thường xuống đáy ( chừng 3-4cm),
    -xếp đá/lũa vài các vị trí định sẵn,
    -rải đều lớp NT ADA lên,
    -rắc các sp bột vi sinh và clearsuper lên,
    -rải lớp ADA (chừng 5cm)
    -Vô 30-50% nước (làm thật nhẹ sao cho nền ko bị xói, đục nước)
    -Cắm cây vào các vị trí thích hợp
    -Vô 100% nước, chạy lọc chừng 1 ngày thì nước trong...
    CÒn gì thắc mắc bác cứ hỏi típ nha!
    Thân.

10. Edward

Edward Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Úi. Nếu làm theo cách như trên thì tính sơ sơ cái nền cũng cao đến 10cm rùi. :confused: Hôg thấy cây đâu hết, toàn thấy nền thui :D
    Cho em hỏi câu vớ vẩn chút, cái nhíp dài cắm cây mua ở đâu vậy :D ? Em setup hồ nano dùng cái nhíp nhổ tóc đau tay bỏ xừ ^^'

11. crazhzone

Thích đã nhận:
    290
    trời lần đầu tiên thấy người dùng nhíp nhổ tóc đó nha :D, chú ra mấy chỗ bán dụng cu y khoa hỏi thử xem

12. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Hìhì...ừ nhỉ...:D
    Đó là Blue tính chỗ cao nhất thoai, chứ nền phải chỗ dày chỗ mỏng mới hợp, chỗ mỏng rải 2cm NT thui...:D:D:D

13. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    cái này thì bạn có thể ra chỗ 3 tháng 2, có đủ các loại nhíp, từ dài đến ngắn, có cả nhíp cong và kéo inox ,,,,,

14. dobinh8888

dobinh8888 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn BD thật nhiều nha. Mấy hôm nay mình bận wa kô online được nên cũng chưa làm nền. Khi nào làm nếu có j thắc mắt mình sẽ hỏi thêm nhé.

15. crazhzone

Thích đã nhận:
    290
  16. dobinh8888

dobinh8888 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bạn Crazhzone nhé. Bạn cho mình hỏi hai nền này người ta dùng loại j để trải thế? Ở VN có loại này kô? giá cả như thế nào? Cảm ơn bạn nhiều.