Cách làm nước không bị váng

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi minhhieubf, 26/9/06.

1. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Các bác ơi cho em hỏi làm thế nào để mặt nước bể thủy sinh không bị váng. Bể của em nuớc vấn trong nhưng bề mặt thì lại bị váng nhìn ghê quá.:crying: :crying: .
    Có ai biết chỉ giúp em với nhé:applause:

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mặt nước động thì không bị váng đâu hiếu à................

3. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Vẫn bị váng, em đã thử dùng sục khí, và đường ra của máy lọc để gần mặt nước nhưng nó chỉ ko váng chỗ nước chảy thôi. Em muốn hỏi nguyên nhân và cách khắc phục. Có ai giúp với

4. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Bể mới set-up đúng không? Bạc cứ chịu khó vớt váng giai đoạn đầu, tối sau khi tắt Co2 và đèn thì mở sục khí, vài tuần sẽ hết hẳn...

5. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Hiện tượng có váng trên mặt nước "Bio Film" trong hồ TS là do máy lọc nước. Nếu máy lọc tốt, sử dụng và lắp đặt đúng cách sẽ tạo diều kiện cho vi sinh trong lọc phát triển. Vi sinh sẽ phân hủy chất thải trong hồ và làm cho nước sạch và trong (Crystal clear) , đó cũng đồng nghĩa với việc sẽ không có váng trên mặt nước.

6. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ MH
    nước bị váng nhiều thường sẩy ra khi mới cắm cây vì ở phần nền có những tạp chất nhẹ hơn nước và bị đẩy lên mặt nước tạo thành váng nước làm giảm đi đáng kể sự thẩm thấu của ánh sáng , giải quyết có 2 cách như sau ;
    - để đầu sả nước vào bể chìm trong nước cách mặt nước 3 cm với một góc 80 độ theo chiều thẳng đứng tạo dòng chảy mạnh trên bề mặt nước ,khoảng nửa tiếng dùng ống dẫn khí của máy sủi hút nước khoảng 10 phân nước , lúc này toàn bộ váng nước bám vào thành bể , lau sạch nó và cho nước quay trở lại
    - nếu bạn ko điều khiển được đầu sả thì lấy quạt làm mát trong máy tính thổi lên mặt nước tạo dòng chảy như trên lại hút và lau
    có gì PM nhé

7. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Cám ơn bác bể của em mới setup được khoảng 5 tháng. Trước đó em bật sụ khí 24/24 nhưng vẫn bị váng. Mấy hôm nay em lắp bình CO2 thì không dùng sục nhữa nhưng vẫn bị váng.
    To bác fah: Em dùng máy lọc EF4 của atman, các ngăn lọc chỉ dùng bông. Em dùng 5 tháng rồi chưa thay bông. CÓ khi nào vì lâu thay bông lọc quá nên nó bị không bác. Hiện tại em có chút nham thạch hạt to cỡ ngón tay có nên cho vào các ngăn lọc của máy không?. Hoặc nếu ko thì bác có cách gì để cải tạo lại hệ thống vi sinh trong máy lọc bác chỉ giúp em nhé. Cám ơn bác nhiều:applause:

8. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    To minhhieubf : Như anh đã luôn luôn nói với mọi người rằng " lọc nước rất quan trọng trong việc làm sạch nước hồ TS". Cách giải quyết lọc nước trong trường hợp của em.
    1. Lọc EF 4 của em anh không biết là nó có bao nhiêu ngăn. Anh sẽ tạm chia làm 3 ngăn.
    1.1. Ngăn thứ nhất ở đáy lọc, em bỏ Ceramic Ring vào cho đầy.
    1.2. Ngăn thứ hai ở giữa, bỏ nhạm thạch đã rữa sạch cho đầy ngăn.
    1.3 Ngăn thứ 3 trên cùng, nếu anh không nhầm nó sẽ có 1 tấm mouse mầu xanh hay đen gì đó đi theo lọc. Mouse này em bỏ ở đáy ngăn và tiếp theo là bông lọc.
    2. Em xem lại ống hút nước vào lọc và ống nước từ lọc vào hồ, xem nó có tạo dòng luôn chuyển của nước hay không?
    3.Làm vệ sinh lọc nước, em phải lấy nước trong hồ để làm vệ sinh.
    4. Thời gian này(còn có váng) em lấy tờ giấy báo phủ lên trên mặt nước cho giấy thấm nước, giấy sẽ hút hết váng và sau đó em lấy giấy ra.

9. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Cám ơn anh fahsailam. Em về sẽ làm theo cách của anh. Đúng là em thấy máy của em có vẻ như ko được sạch lắm. lá cây em thấy vẫn kẹt lại trong máy nhiều. Ống nước vào hồ thỉnh thoảng lại phụt ra mạnh hơn bình thường. Có lẽ nguyên nhân là đây rồi. Cám ơn anh nhiều

10. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Cho mình hỏi thêm mới. Mình cũng mới setup, hiện tượng váng chưa thấy, tuy nhiên có các bụi li ti lơ lửng trên mặt nước. Cảm giác nếu nhiều cũng sẽ tạo váng ?
    Bạn có nói tạo dòng chuyển động của nước giữa hút vào lọc và từ lọc chảy ra hồ. tuy nhiên ống hút mình để góc bể phía dưới, còn dàn phun đầu ra cách mặt nước 10cm và phun lên trên ( hoặc chếch góc 30-40 độ theo phương đứng ). Vậy tạo dòng chuyển động thế nào ? ( Máy mình EF3)