Cách làm thức ăn đông lạnh của em, mọi người xem dùm

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi MsLove, 9/4/08.

1. MsLove

MsLove Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mọi người xem dùm cách làm thức ăn đông lạnh của em có vấn đề gì không để em còn kịp thời điều chỉnh nhé :D
    - Sốt ruột vì 3 ngón tay rồi mà thằng ranh nhà em đầu mới hơi nhu nhú.
    - Sau một hồi ngó nghiêng trên diễn đàn ABV, thấy mọi người đều nhất trí rằng phải cho ăn đầy đủ thức ăn cả tươi và khô. Không thể có đủ thời gian cho nó ăn tép tươi vào buổi sáng thường xuyên (lý do công việc thức khuya, dậy sớm hix :() .Vì vậy, em bắt tay vào làm thức ăn đông lạnh cho thằng ranh nhà em. Vì thử nghiệm nên em bắt đầu làm với số lượng nhỏ.
    - Nguyên liệu: Nhờ bà lão ra chợ mua hộ: Thịt bò nửa lạng, Tôm nửa lạng nốt (cho nó cân =))). AGA làm thạch, mua 3 nghìn ở hàng khô chợ Mơ. 1 tép thỏi dé. 1 cọng rau xà lách hix :-S (cho nó đủ chất xơ, em cũng muốn tìm mua tảo nhưng thật sự bó tay). 1 viên vitamin tổng hợp (đầy ở các nhà thuốc)
    - Chế biến: Nhờ bà lão lọc hết mỡ ở thịt bò. Tôm cắt đầu bóc vỏ. Rửa sạch bằng nước muối. Bỏ máy xay sinh tố xay nhuyễn hết. Tỏi đập bẹp, băm nhỏ nhưng thấy nhiều quá sợ mùi ku kậu bỏ ăn, bỏ lại một nửa còn nửa tép. Viên vitamin bóp ra thành bột. Trộn đều all hỗn hợp trên với nước thạch. Lấy cái túi nilon sạch, bỏ all vào. Dùng chày cán thành miếng mỏng mỏng (tiện lắm đó). Ném vào tủ đá.
    - Xài: Mỗi lần sắp cho ăn, bẻ một mẩu thức ăn vừa đủ (vì nó mỏng, lại đông lạnh nên bẻ như bẻ bánh đa ý, dễ cực). Cho vào bát nước âm ấm. Sờ bao h thấy hết lạnh thì ra ngồi trước hồ cá, véo từng miếng nhỏ, vừa mồm, đút cho ku kậu xơi.

Các bác xem cách làm thức ăn của em thế có được không? Sai đâu em còn chỉnh. Nếu không bác nào có ý kiến gì là em làm số lượng lớn, cho nó chén dài dài đóa :D. Hôm nay cho ăn là hôm thứ 3 rồi. Thấy nó có vẻ vẫn khoái, chắc lạ miệng :D

2. MsLove

MsLove Active Member

Thích đã nhận:
    0
    + Sáng em véo cho ku kậu khoảng 1 mẩu bằng đầu ngón cái, rã đông, bẻ nhỏ cho nó ăn tới căng căng bụng. Nó cứ ngậm vào phun ra là em cho nghỉ. Vớt cái miếng nó fun ra.
    + Chiều tối, em cho ăn 10-15 viên Super Head Viking (lọ xanh xanh). Cũng cho nó ăn tới chán, phun ra thì nghỉ.
    Cá em tầm 2,5 đến 3 ngón. Đầu còn bé tý tẹo. Chỉ hơi nhu nhú ngang lưng. Hix ông bán cá gần nhà kêu con này đầu xương, khó lên to, ngớ ngẩn có khi xịt.
    Các anh xem hộ em xem chế độ chén thế có cải thiện được gì không.

3. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Bạn cứ tiếp tục cho cá ăn theo chế độ này thì...:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Thức ăn không có vấn đề gì , hì hỉ sợ em nó không có gien đầu lớn nên bạn cho ăn chất bổ thời gian thành cá rô phi mất. Ba ngón mà đầu tí tẹo thì gần hết hy vọng rồi. Ráng 1 tháng cuối cùng xem. Chúc bạn thành công nhé.

5. MsLove

MsLove Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thì sao hả anh :( anh nói rõ ra để em còn sửa :crying:
    Hay anh sợ nó bị fì lũ hả :-S

6. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình, cứ tép + thịt bò (bằng 1 nữa tép) ->>>> say nhuyễn, ... cũng cán mỏng... cho tủ lạnh, cho em nó ăn dần :). tự chế :)
    thân như chưa bao giờ thân!!!!!!!!!!!!!!!!!!

7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Hix bạn nuôi La Hán lấy thịt hay sao mà cho ăn đến mức nó "nhè ra" ko thèm ăn nữa :( Bạn cho ăn nhiều như vậy nó lên ký chứ ko lên đầu đâu
    Chi cho khổ vậy :( Bạn mới chơi La Hán thì siêng vậy, chứ bạn chơi một thời gian rồi, hay nuôi bán như mình chắc ko có thời gian xay nhuyễn, cán mỏng, trộn tép vào thịt bò, thêm vitamin, chất kết dính..v.v...:-S

_ Ra mấy tiệm cá mua tép mồi về, ngắt đâu đuôi rồi thả vào cho em nó đớp thôi, chẳng cần ngâm rửa muối gì đâu.
    _ Ra chợ mua 100gr thịt bò nạc về, xắt nhỏ vừa miệng cá rồi thả vào cho ăn (đừng băm nhuyễn, vì khi thả vào nước thịt sẽ rã ra ngay, hay lúc cá đớp cũng sẽ rã => phần thịt rã nhỏ li ti đó sẽ nằm trong nước => làm dơ nước & gây ra tình trạng có sán, giun trong hồ rất nguy hiểm cho cá)

=> Khi làm xong rồi bỏ dzô hũ, cho vào ngăn đá tủ lạnh cho đông lại hết, khi nào cho ăn thì bẻ ra một miếng vừa đủ ăn cho cá, rã đông, cho ăn :) Đừng lấy nguyên hũ ra rã đông hết, vì nếu cứ rã rồi lại đông như vậy vài lần thì nguyên hũ tép (or thịt bò) đó sẽ hư hết

Last edited: 9/4/08
  8. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cách làm không sai,không cần tỏi,không xà lách vẫn đuọc,nhưng cho ăn như thế thì thành cá dĩa mất (nó tròn như cái dĩa mà).Cá ăn ít không sao,cá ăn nhiều sình bụng cá chết.Muốn đầu to không cần ăn nhiều,chi cần dinh dưởng là đủ.theo mình cá bạn đầu xương rồi,cho ăn ít vẫn lên đầu,nhưng không to như đầu hơi.

9. MsLove

MsLove Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Khả năng lên đầu max của nó là bằng từng nào :(
    Khi nó lớn tầm bàn tay xòe thì đầu nó sẽ thế nào hả anh :(

10. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu làm thức ăn đông lạnh theo mình biết những chuyên gia nuôi cá thường bổ sung tim bò . Có thứ này cá rất sung và mau bung đầu ( nếu có gien ) nhưng tim bò thì ở TPHCM khó kiếm và giá trên trời không hà các bạn ui.

11. wave100s8443

wave100s8443 Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks! Mình sẽ thử, cho cá ăn thức ăn khô nó mau chán và tốn tiền wá!