CÁch LÀm VỆ Sinh HỒ CÁ NhẸ NhÀng MÀ SẠch SẼ..

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi anhtulx, 14/2/08.

1. anhtulx

anhtulx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _ Mình đọc qua nhiều topic nhưng thấy đa số anh em đều làm vs hồ cá or hút nước trong hồ = cách trực tiếp( ảnh hưởng đến sức khỏe và ko tố cho lắm. Mình là newbie nên xin góp 1 chút kinh nghiệm cho các bác, có thể các bác biết rồi nhưng mình chỉ giúp cho ai hok biết.
    + Vật liệu : 2 chiếc đũa tre loại lớn nhất (or 1 chiếc đũa và 1 thanh nhôm dài khoảng 7 tấc), 2 sợi dây thun, 1 ống nước nhỏ dùng để hút nước bẩn trong hồ.
    + Cách làm :
    1. Lấy 1 chiếc đũa chặt 1 khúc khoảng 5-10 cm( dùng để bịt ống hút nước)
    2. Lấy chiếc đũa còn lại kẹp ống hút vào = cách dùng dây thun buộc chặt 2 đầu đũa vào.
    _ Cách dùng : lần đầu chịu khó hút = miệng, khi làm vs xong thì dùng khúc đũa bịt đầu ống hút ( đầu mình vừa hút = miệng, lưu ý là đầu ống hút phải để trong nước).
    _ Làm cách đó rất tiện lợi, ko bị cá cắn, ko sợ bẩn khi phải hút nước..
    _ Chúc các bác thành công..:laughing::laughing:

2. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    haha, cách này pác nói làm em nhớ lại thời kì nhà chưa có đề hút phân cả, phải làm cái ống tự chế y chang bác đó =)), cách đó cũng đc nhưng hơi lâu

3. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Em hiểu chết luôn!!!Nhưng mà mình chơi cái ống hút nước giá 15k về bóp mấy cái là nước trào ra!!Nhanh hơn không!!!Làm cái này cũng dc nhưng kì công!

4. anhtulx

Thích đã nhận:
    0
    _ Đâu có lâu đâu bác, chế ống có 10 phút ah. Mỗi lần hút chỉ cần 1 cái giựt cái nút là hút vô tư....:D

5. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tốt nhất là nên post hình lên đi chứ hơi mỏi con mắt đó,mỏi con mắt thì ta cứ bỏ 15k..

6. itdreamvn

itdreamvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất hay ! cảm ơn bạn rất nhiều, nhưng mình nghỉ cách cũ chắc tốt hơn đó bạn

7. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    đọc có vẻ hay nhưng em hiểu em chết liền. sao ko post hình luôn để khỏi mất công tưởng tượng

8. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Ý bạn trong câu này là sao ? Và cách này dùng hút cặn trong hồ nhỏ ko có máy bơm mà phải ko ? Thêm chút í kiến ,mún ko dùng miệng hút nuớc lần đầu từ hồ ra ,ta có thể châm nuớc cho đầy ống ,dùng tay bịt 2 đầu ống lại ,cho 1 đầu vào nuớc hồ ,thả đầu này ra ,sau đó hạ đầu 2 ở ngoài thấp hơn đầu trong nuớc rồi thả tay ra ,nuớc tự động chảy ra ngoài thôi ,dùng miệng cũng đuợc nhưng có thể uống nuớc hồ đấy :p!

9. anhtulx

Thích đã nhận:
    0
    _ Hồ nhỏ or hồ lớn trên 1m cũng ok hết, lại tiện.Thx bạn đã đóng góp ý kiến, để hôm nào mình post hình la biết liền :D

10. quanbao

quanbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Mình thấy hiểu được mà, có phải thế này không anhtulx:
    Khi muốn dùng chỉ cần rút chiếc đũa màu vàng ra là được.

11. toanstrong

toanstrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy tiện thật, nhưng trong hồ chật đi 1 chút và xấu đi 1 tẹo. Vài ngày với cả tuần mới thay nước 1 lần, đâu cần thiết để cái ống thường trực 24/24 như vậy.

Nhưng vẫn TKS tinh thần sáng tạo của bạn, nhỉ?

12. anhtulx

Thích đã nhận:
    0
    _ Đúng rồi đó anh, cách này tiện hơn nhiều. Cám ơn anh, vẽ đẹp quá:D

13. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách này áp dụng thì cũng đc,nhưng làm gì thì cũng phải thò tay vào hồ thôi!!!!

14. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Cách đơn giản nhất là mồi nước cho nước vào hồ sau đó rút đầu ống ở vòi nước ra thì nước nó sẽ tự chạy ngược lại thôi chứ có gì đâu mà phải dùng mồm với miệng nhỉ . Bể nhà mình 1m76 toàn dùng kiểu đấy . Nhàn lắm mà .

15. kesytasos

kesytasos Active Member

Thích đã nhận:
    0
    làm vs hồ.

Cách dùng : lần đầu chịu khó hút = miệng, khi làm vs xong thì dùng khúc đũa bịt đầu ống hút ( đầu mình vừa hút = miệng, lưu ý là đầu ống hút phải để

mình góp ý một chút nha:thay vì dùng miệng để hút bạn cho nước vào đầy ống hút.đầu ống hút mà bạn dùng miệng để hút thì dùng ngón tay cai' bịt lại, đầu có buôc đũa thì cho vào hồ.bỏ ngón tay cái ra bảo đảm nước sẽ tự chảy ra ngoài mà không cần phải dùng miệng hút..........

16. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ơi, mình chỉ cần cho đoạn ống chìm gần hết vào trong hồ, sau đó nút đầungoài lại,thế là ta có nước đầy ống rồi, không phải hút bằng miệng đâu. hút phân xong ta cứ dẹp ống đi, chừng nào hút thì lại lấy ra làm y chang như vậy , vừa làm vừa ca cải lương hay pop,rock gì cũng được cả, khỏe re. Thân

17. anhtulx

Thích đã nhận:
    0
    _ Hì hì, lần đầu thì mình dùng ống nước bỏ vào thùng nước cho đầy ống rồi dùng đầu đũa bịt 1 đầu, muốn làm vs thì bỏ đầu kẹp chiếc đũa dài vào hồ cá ( rồi cầm đũa làm vs ko sợ em nó cắn). Làm vs xong thì bịt đầu kia lại để dành lần sau tiếp....Thx các bạn đóng góp ý kiến giúp mình.