Cách loại bệnh thông thường của cá Dĩa

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi minhphong, 29/6/07.

1. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    BỆNH VÀ CÁCH CHỮA BỆNH CHO CÁ DĨA​

1. Đục mắt :
    - Triệu chứng : Mắt có màn trắng đục, có thể bị sưng mắt nếu để lâu không trị dể dẫn đến mù mắt.
    - Cách trị :
    + Ra tiệm thuốc Tây mua 1 vỹ Tetraciline 500mg (3000đ/ vỹ), pha 2 viên (hồ 6 tấc) vào tách nước, khuấy đều rồi đổ vào hồ.
    + Cắm sưởi ở 33~35 độ.
    + Cho vào 01 chén nhỏ muối hột.
    + Tắt lọc, tắt oxy (vì tránh tạo bọt trên mặt hồ).
    + Sau 24 giờ thay 1/2 nước, cho thêm một viên + ít muối.
    + Sau 24 giờ nữa thì thay 1/2 nước, cho ít muối. Nếu thấy cá đỡ hơn thì khỏi cho thêm thêm thuốc, ngược lại thì cho thêm 1 viên nữa.

2. Nấm trắng
    - Triệu chứng : Có màn trắng trên thân, cá đen người, hay tụ 1 góc hồ và ít hoạt động.
    - Cách trị : Hiện có rất nhiều cách trị nấm, nhưng mình xin nêu 2 cách đơn giản và thông dụng nhất.
    + Cách trị bằng muối đậm đặc: . Bạn chuẩn bị 1 thau nước và 1 chén nước muối ( muối ăn nha )thật đặc . Bắt cá bệnh ra thau , sau đó bạn cầm cá trên tay và thấm nước muối tha vào chỗ nào bị đốm trắng , tha tha vài lần rồi thả cá vào hồ trở lại . Chú ý là vuốt xuôi theo mình cá nha , đừng để cho nước muối vào mang cá và mắt cá nha ( nó chết á ) . Bạn nên mua muối hột ở tiệm cá về rải hàng tuần để tránh bệnh đốm trắng cho cá . Tốt nhất bạn nên thay hết nước của hồ cá bệnh ( thay hết luôn chứ ko phải 1/2 hay 1/3 đâu vì như thế sẽ còn mầm bệnh trong nước. Trong hồ luôn luôn sưởi 32 - 33độ C nhé.
    + Cách trị bằng thuốc nâu: 1 viên dùng cho 20 lít, ngâm 48 tiếng sau đó thay 1/3 nước, ngày tiếp theo thay 1/2 nước rồi thay hết nước vào ngày kế tiếp. Kèm theo phải luôn luôn sưởi 30 - 33 độ C.
    Lưu ý : Có một cách điều trị nhanh và hiệu quả là tắm cá trong các dung dịch sát khuẩn và nấm. Do nồng độ thuốc trong dung dịch cao nên cá thường không sống lâu được trong dung dịch này, thời gian tắm khoảng từ 15 phút đến hơn 1 tiếng. Trong quá trình tắm phải theo dõi hoạt động của cá liên tục để vớt ra kịp thời, tùy theo loại dung dịch mà sau khi vớt cá ra môi trường nước mới các bào tử nấm có thể chết ngay hoặc suy yếu đần, có thể tróc ra ngay từng mảng hoặc vẫn còn bám trên mình cá nhưng teo dần và được loại thải sau vài ngày. Ưu điểm của phương pháp tắm là nhanh, ít tốn thuốc, sau khi tắm xong cá được sống trong môi trường nước mới nên có thể cho ăn, thay và quản lý chất lượng nước dễ dàng, nhưng cũng khá nguy hiểm nếu quá liều hoặc quá thời gian chịu đụng của cá. Một số dung dịch người ta thường dùng là Malachite green, Formalin, thuốc tím, muối ăn, CuSO4..vv. Hiệu quả và nồng độ của mỗi dung dịch tùy thuộc vào từng loại cá và độ tuổi. Về phần điều trị bằng phương pháp tắm rất đễ gây chết cá nên xin được trao đổi với các bạn ở một chuyên mục khác.

3. Bệnh ký sinh trùng
    Triệu chứng : gây ngứa , khó chịu , cá thường giật giật các vây , hay cọ sát vào các vật cứng trong bể như thành hồ những nơi có thể bề mặt nhám và nguy hiểm hơn dể dẫn đến loét, trầy thân cá.
    Cách trị : Đơn giản mà hiệu quả. Bỏ muối 400 - 500gm/100lít nước ( bỏ vào từ từ hay bỏ vào hộp lọc ), tăng nhiệt độ lên 32 - 33độC

4. Bệnh loét thân, đục thân :
    Triệu chứng : Loét 1 mục nhỏ ngay thân và từ từ lang rộng ra cho đến chết. Bệnh này rất nguy hiểm và khó cứu nếu không chữa trị kịp thời.
    Cách trị : dùng MEGYNA ( thuốc đặt của chị em, có bán ngoài tiệm thuốc tây )
    + Thuốc : 1 viên/ 60lít và nâng nhiệt độ lên 32 độ C.
    + Muối : 200gm/ 100lít
    + Ngày hút đáy 1-2 lần (không cần bắt riêng cá ra). 2 ngày thay 1/3 nước rồi thêm 1 viên thuốc nữa.
    ( Lưu ý rằng trong những ngày này cá bỏ ăn, khoảng 1 tuần sau cá mới bắt đầu ăn lại phải trị bệnh loét chúng ta cần phải kiên nhẫn chờ đợi, nếu đánh thuốc tùm lum cá sẽ chết ngay)

5. Sình bụng :
    Triệu chứng : Cá bỏ ăn, bụng to, có khi đi phân trắng
    Cách trị 1: Dùng men tiêu hóa BIO FISH và làm theo hướng dẫn trên bao bì ( có bán ngoài tiệm cá ), nhiệt độ nâng lên 32 - 33 độ, khoảng 3 ngày sau cho cá ăn tý lăng quăng ( vì lăng quăng dễ tiêu hóa hơn các loại thức ăn khác).
    Cách trị 2 : Dùng Metronidazol ( có bán ngoài tiệm thuốc tây, vỉ có 1 mặt vàng, 1 mặt đỏ ). Liều dùng : 1 viên/ 20lít nước ngâm 2 ngày sau đó hút bớt nữa hồ châm nước mới vào và cho thuốc vào bằng với lượng nước vừa hút ra. Nhiệt độ 32 - 33độC. Trong lúc trị bệnh không nên cho cá ăn và tập ăn lại sau 3 ngày trị bệnh.

6. Bệnh đóng nấp mang : Do hồ nước ô nhiễm, môi trường nước xấu.
    Triệu chứng : Cá chỉ thở 1 bên mang, mang còn lại không hoạt động.
    Cách trị : Cải thiện lại môi trường nước, thường xuyên súc rửa hồ. Tăng nhiệt độ lên 30 - 31 độ.
    (Còn tiếp)

Nguồn CLB Cá Dĩa Sài Gòn sưu tầm
    Bài viết trên trang chủ

Last edited: 14/11/07
  2. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cái bệnh loét là dễ sợ nhất,
    nếu các bạn ngại ngâm thuốc tốt nhất nên giã thuốc viên thành bột , vớt cá ra và xát trực tiếp vào chỗ loét, vết loét sẽ se lại nhanh nhất có thể

hnacud thích bài này.
  3. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Bác Minh Phong có kinh nghiệm gi về bệnh tuột nhớt cá không ( nguyên nhân...cách phòng..vv.vv)....em chưa có kinh nghiệm gì về vấn đề này

hnacud thích bài này.
  4. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    em thấy bài này rất bổ ích cho những ngừơi mới tập nuôi cá dĩa như em đây.Mong lần sau anh MinhPhong post vài bài để cho đàn em tiếp tục học hỏi

hnacud thích bài này.
  5. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Tuột nhớt có rất nhiều nguyên nhân dẫn đến tụt nhớt : Sốc nhiệt độ, cá bệnh, lạ nước, ngâm thuốc v.v....
    Cách trị thì xem lại cá mình do đâu mà bị thế và có thể xem lại phần trên mình trị ạ.
    Có 1 nguyên nhân nữa đó là lúc cá đẻ, nó sẽ tiết ra nhớt ( sữa ) để con bán vào ăn, cái này càng mong nó tiết nhiều sữa hơn hihi. Có trường hợp cá tới thời kỳ sinh sản mà không cho đẻ nó cũng tiết nhớt ra bằng cách bung bung vây trên và dưới. Những cái này có thể xem là vô hại.
    Kinh nghiệm của cá nhân thôi có gì sai mọi người bỏ qua và góp ý hay hơn. Chân thành cám ơn ạ.

hnacud thích bài này.
  6. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    cá ở nhà em đang bị triệu chứng như thế này ko biết có phải bị tuột nhớt ko......Đây là 2 cá lam đức nuôi đc 4 tháng rồi nhưng 3 tháng nay mình cá bị khô trơ hết cả vảy không mượt như các con cá khác ...đại khái là da cá bị trơ như người bị nẻ vậy...cá vẫn ăn, tranh mồi bình thường vây và đuôi kô bị đục ....bác MInhPhong có y kiến gì về vụ này ko ah......(tình hình nước rất tôt...thay nước đều...các cá khác trong bể đều khỏe mạnh)

hnacud thích bài này.
  7. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Cá Lam có nhược điểm là hay bị táo bón ( không biết nói vậy đúng không ). Ở Trong Nam mình nghe những người bạn trong CLB CDSG nói rằng nếu Lam đi phân khó thì cho ăn rau xanh, tảo. Nếu mình đón không lầm Lam bạn typoon bị trường hợp này.
    Chưa chắc thay nước thường xuyên là được gọi nước tốt, sạch. Typoon có đo được p.h, độ cứng của nước không vậy ạ, nước có bỏ muối nhiều không, nhiệt độ như thế nào. Minhphong không biết nguồn nước ngoài đó như thê nào nên không dám nói bừa. Mọi người cho thêm ý kiến nhé.
    MP

Last edited: 30/6/07
    hnacud thích bài này.
  8. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    Bổ ích quá ,cám ơn bác mình phong nhé....:applause: :applause:

Last edited by a moderator: 30/6/07
    hnacud thích bài này.
  9. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Thật lòng đây nà những kinh nghiệm của thành viên ABV chúng ta đóng góp, vậy mọi người hãy thầm cám ơn những thành viên ABV nhé, MP này chỉ ở không ngồi sưu tầm lại thôi. hihi

hnacud thích bài này.
  10. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Tuột nhớt còn do bỏ muối quá nhiều vào bể nữa đấy các bạn ạ.

tungmanhhpvn and hnacud like this.
  11. utgold

utgold Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    giúp em bỏ muối với các huynh ơi

Hồ của em 1m2.Cá của em lúc trước thì chỉ có 1 con trong đàn là bị ngứa thui,nhưng dạo này cả đàn 9 em đều bị ngứa hết ,chỉ có mỗi 2 em bồ câu bông vàng mới tậu về là ko ngứa thui .Em đọc thấy bài này và lập tức tiến hành quy trình bỏ muối.nhưng em sợ bỏ nhiều wá thì đàn cá em thành cá "ngâm muối" nên em chỉ bỏ vào dó 4muỗng cà phê thôi.Nhưng sáng hôm nay em ngũ dậy thì cả bọn thêm 2 chú vừa tậu về cũng bị ngứa nốt luôn. Hiện tại em đã thay 10% nước trong hồ.Có huynh nào giúp em trị bệnh ngứa cho tụi nhỏ của em với,nhìn tụi nó mà người cứ xót xa theo :crying: :crying:

hnacud thích bài này.
  12. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác minhphong cho e hỏi là trị Kí sinh trùng phải tăng nhiệt độ lên 32 trong mấy ngày?

hnacud thích bài này.
  13. lylongngu

lylongngu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào Minh Phong,mình có 1 kinh ngiệm như thé này khi trị bệnh cá,đó là bình tỉnh(để xác định 9 xác bệnh),kiên nhẩn(trong lúc trị bệnh),cẩn thận(tránh lây lan bệnh).Ngoài ra khi mình vào google gõ 'thuốc cho cá' hay 'bệnh của cá' là có thể tìm được những gì con cá bệnh cần,tuy nhiên điều này cũng cần phải kết hợp với kinh nghiệm nuôi cá.Không biết những điều này có giúp được anh em trên diển đàn không/mong bạn truyền đạt dùm.Cảm ơn nhiều nha.

hnacud thích bài này.
  14. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    lylongngu : Cám ơn bạn đã góp ý, theo mình ABV là kho tàng vô giá và rất hữu ích, chỉ cần vào ABV thì tìm kiếm vấn đề bệnh tật nào mà không có, MP chỉ sưu tầm thôi nào có biết gì hihi

hnacud thích bài này.
  15. lylongngu

lylongngu Active Member

Thích đã nhận:
    2
    MP khiêm tốn quá,ý mình là thế này:giả như cá mình đang bệnh,mình vào diển đàn tìm thông tin,găp được bài viết này của MP mình mừng lắm,nhưng nếu bài viết này của MP có thêm vài địa chỉ về bệnh cá trên mạng để tham khảo thì mình càng mừng thêm.Mà còn nữa,metro chỉ có tác dụng trị kiết lỵ,nếu muốn trị tốt chứng sình bụng,viêm nhiểm trùng đường ruột phải kết hợp thêm với cotrim hoăc là erythomycin có cotrim.cảm ơn MP nhiều nha.

hnacud thích bài này.
  16. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị nấm mà chữa =muối &tăng nhiệt độ thì sau bao lâu sẽ khỏi? các chú giúp cháu với

17. ho mang

ho mang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cháu vào phần trả lời nhanh để hỏi,nhưng ko biết xem câu trả lời ơ đâu?plesea helpme

18. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    MP ơi? cho hỏi Merinal (cua chị em trị loét cá) sao k có tiệm thuốc tây nào bán vậy?Cho tôi hỏi Bạn cho tên thuốc chính xác k vậy?
    Cảm ơn nhiều!

19. boybuon

boybuon New Member

Thích đã nhận:
    1
    các anh ơi cho em hỏi với, em mới mua về 4 con cá dĩa mà sao thời gian đầu chúng khỏe mạnh háo ăn lắm nhưng ko biết sao mấy ngày nay chúng ăn ít lắm vá ko bơi mạnh như trước nữa. có 2 con da rắn của em nó đen thui àh không lên màu như trước nữa nhưng em thấy nó cũng ko có đốm trắng nào hết trên mình vậy nó bị làm sao vậy các anh? có cách nào giúp cá của em không? các anh chỉ em với.

20. benson

benson Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân chào mọi Ng!

Mình mới nuôi cá đĩa đc 10ng hihi!Bị đủ các loại bệnh"bệnh nấm qua đi,bệnh đục loét thân lại tới".

tìm đc các bài thốc của mọi Ng thật là bổ ích,còn nuớc còn tát vậy.

Cảm ơn mọi Ng.