Cách luyện khuyên hót đấu

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi A_a_A, 3/4/08.

1. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Mình mới chơi khuyên thấy các anh em hay đem đi dợt chim , phần lớn chúng đều líu đấu rất máu chiến . Mấy con ở nhà cũng được 1 thời gian rôi nhưng đem ra ngoài thì câm như hến vậy . Anh em có chiêu gì chỉ mình với

2. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Ban chắc phải mang đi dượt nhiều . Có thể khuyên của bạn ít đi nên chưa quen thôi . Thử mang đi khoảng 3 - 4 lần mà vân ko thấy gì thì chắc là con khuyên đó ko dám líu đấu

3. denny

denny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thứ nhất nó lạ cội vì bạn ít cho nó đi dợt!!thứ hai nó chủa đủ lửa bạn đem nó đi dợt phải để xa chứ để gần là hư chim luôn đấy !!

4. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình cũng muốn đưa chim đi dợt nhưng ở quê mình thì ko có hội. bạn nào có cách gì khác không? nếu mà có chỗ đễ dợt khyên thì chỉ cho mình cách dợt với.

5. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    một là khuyên của bạn có thể chưa căng, nếu căng rồi mà treo lên ko được tiếng nào thì khuyên của bạn nên phóng sinh. ở nhà ta là vua, ra đường ta là kẻ thua trận.

ah, chẳng có cách j cho khuyên luyện đấu cả đâu, là đầu gấu thì ra đường ko sợ công an, là chim đấu thì nó ắt sẽ đấu, chủ yếu đấu ít hay đấu nhiều, nhiều người hay đi dãi là những con khuyên đã chịu đấu, đã hay rồi mới treo lên dàn đấu được, còn con của bạn thử căng dãi trên dàn xem nó có chịu đấu ko? nếu ko thì nên cho nó vèo.

Last edited by a moderator: 6/4/08
  6. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Con nhà mình nếu treo cách mặt thì cực kì luôn , nhưng nếu nó nhìn thấy khuyên khác thì câm như hến . Nếu treo cách nhau khoảng 4m thì nó vẫn chiến đều , mấy chú nhà mình toàn chim mới thôi , con già tuổi lồng nhất chỉ khoảng 8 tháng . Nói chung là tuổi lồng hơi ít . Hôm nay mình qua Tăng Bạt Hổ thấy toàn cao thủ mang chim ra dượt . Số lồng chắc khoảng 40--50 lồng dượt như vậy là có lịch fai không nhỉ . Mấy ông chú bảo mình thế này . Chim muốn hót đấu phải có tuổi lồng ít nhất cũng phải 1--2 mùa . Nếu là chim mới đi thì tốt nhất là treo xa nếu không nó không lên được . Và hầu hết khuyên đều có thể hót đấu . Muốn thế trong quá trình nuôi phải tránh chim bị ốp . Đấy là ý kiến của 1 số chú . Không biết anh em còn kinh nghiệm gì khác không . Làm ơn chỉ mình với nhé . Cảm ơn nhiều .
    TO kaia92:
    mình thấy nuôi 1 chú chim rất tốn công , nếu nó không đấu mình vẫn có thể treo ở nhà nghe hót được . Thả thì tiếc lắm . Bạn ở đâu hôm nào giao lưu phát nhỉ . Mình hay ra Cây Đa và Tăng bạt Hổ ngồi . Trình thì còi chả nuôi được con nào tử tế nên toàn ngồi ngoài nghe ké thôi...

7. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bác ơi đừng nhìn chim người ta rồi bỏ chim nhà chứ, tâm lý chung là thế. Chim bác ở nhà líu tốt khi ra ngoài chơi chỉ líu được ít tiếng rồi im là chuyện bình thường mà....vì nó chưa quen thôi. Theo tôi đoán thì bác chỉ đi dãi chim ít, chỉ ngày thứ 7 và CN phải kg :rolleyes:. Bác bì sao được với mấy ông ngồi ngoài Tăng BH :blushing:, mấy ổng ngày nào cũng có mặt ngoài đó nên chim nó quen như ở nhà nó ấy chứ, với lại chim người ta nuôi bao nhiêu tuổi lồng mới được thế:rolleyes:. mình làm sao biết được. Bác từ từ rồi sẽ được chim như ý, chim ở nhà líu thì đem đi dãi chắc chắn sẽ líu với điều kiện bác đi dãi đều mỗi tuần. Chúc bác có con chim hay.

8. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    chẳng có chim nào là không líu đấu,cái chính mình có thời gian đi duợt như nguời ta hay không cứ thử 1 tuần sách chim đi 4 đến 5 lần, của nguời ta líu đấu quen rồi thì mình treo xa ra cách đó tầm dăm mét là ok, nếu chim nguời ta già quá hoặc căng quá thì chim mình kiếm chỗ xa hơn nữa hoặc che lấp nó đi dàn dần căng đến độ thì rút ngắn khoảng cách dần mộc dở nhà tôi đợt sách đi làm nhiều treo líu đấu với vài năm lồng cách cỡ 1 đến 2 mét vo tư
    nhưng giờ ít sách có hạ xuống nhà thôi còn tịt treo lại chõ cũ líu như máy

Last edited by a moderator: 6/4/08
  9. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Con chim hôm trước dáng đẹp lắm . CN này tớ mang cho cậu xem . Nhìn nó mà phát ngất trên cánh quất . Có anh thích khuyên đi qua cứ nài bán chỉ vì trông nó đẹp quá . Hi vọng CN này không mưa

10. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác tập chơi khuyên cho em hỏi cái. ở quê em không có tụ điểm để dợt khuyên, vậy có cách nào khác để khuyên nó líu căng không bác nhỉ? Liệu em mở đĩa khuyên líu lên rồi cho nó dợt có được không nhỉ? mà em hỏi thật bác cái là dợt khuyên có tác dụng gì vậy?:blushing:

11. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    nếu bác tapchokhuyen bảo con nào cũng đấu thì em khâm phục bác vì nhà bác toàn con đấu. nhà em chẳng thể nuôi được con nào líu cả thế mới chết.
    TO: A_a_A : nhà tôi ở gần chợ bưởi, tôi chỉ đi dợt ở hoàng hoa thám thôi, ở chỗ tôi toàn anh em chơi k kém, trình ko có mang chim ra ae nói chuyện cho vui thôi. tôi cũng chẳng biết j về khuyên mấy, thấy mọi người chơi thì chơi cho vui thôi. nhưng tôi khuyên bạn chơi phải biết chọn lọc những ý người ta mách cho bạn. chim khuyên ko phải con nào cũng đấu, khuyên có con hèn có con gấu, có con chịu đấu có con ko? thế nên giải thích luôn con ko đấu hay đến mấy cũng chỉ 1,2,3 trăm là kịch kim còn con líu đấu thì đắt gấp đôi, gấp 3 thậm chí hàng chuc lần. có những con như bạn nuôi nếu là con hay 8 tháng lên líu mà nó chịu đấu thì treo con đấy với một con nữa đang líu ra là nó cũng phang lại rồi, còn đê 2,3 năm thì nó cứng cáp hơn độ líu đấu nó tốt hơn. tôi chỉ muốn khuyên bạn là chơi phải có chọn lọc. bb

12. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    cảm ơn bạn nhiều , nhưng mình vẫn chưa hiểu khái niệm đấu ở đây là gì . Mình đang phân vân bởi vì nếu treo cách xa mặt mà con chim líu câu qua câu lại với nhau có phải là đấu không? Ý mình là khi để gần con chim của mình toàn nhìn chim khác thôi không líu nữa. Còn nếu để xa mặt thì chúng nó lại líu choang choác . Bạn có thể làm rõ quan điểm về vấn đề này được không

13. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    bạn treo hai con khuyên ở cạnh nhau cách nhau khoảng 30cm, hai con cứ líu qua líu lại thì gọi là đấu.