Cách mua và làm tôm đông lạnh !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 12/5/08.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn trên 4R
    Việc cá La hán bị sình bụng phần lớn do chúng ta ăn tép và tôm đông lạnh. Vậy để hạn chế tối đa việc cá bị sình bụng thì việc chọn mua tôm cũng khá quan trọng . Hôm nay mình có vài ý kiến về vấn đề này.
    Bước 1 :
    _ Chọn tôm mới chết còn tươi khoảng 7k/1 lạng Nếu nam mua thì khoảng 8k. Các bạn hãy tự mình đi mua và thấy việc này cũng khó đấy. Vì sao? Đơn giản là chúng ta mua khoảng 1-2 lạng dành cho mấy chú cá ăn cả tuần vì thế do số lượng mua ít nên chúng ta ngại mua và không thể lựa được. Khi mua bạn mua giá hơi cao 1 tí thì tôm sẽ tươi và chúng cùng cỡ với nhau. Nhớ đừng mua tôm trứng và nếu bạn nào gan thì có thể lựa tôm tươi bằng cách bóp nhẹ mình tôm thấy cứng và đầu dính với mình chưa hở ra là ổn.
    Hình trên là mình mua 1 lạng tôm/ 8k được hơn 10 con Nếu tính đến lượng đạm thì mỗi con tôm sau khi lột vỏ - bỏ đầu còn hơn rất nhiều so với 1k tép đấy.
    Bước 2 :
    Khi mua về bạn rửa kĩ bằng nước muối. Cắt bỏ đầu và lột vỏ . Tôm tươi lột vỏ dễ và không bị nát thịt. Sau khi lột, rửa lại bằng nước lần nửa sau đó vắt ráo rồi bỏ vào hộp dùng cho cá ăn cả tuần. Nếu các bạn có bịt nilông nhỏ thì quá tốt. Bỏ khoảng 4 con vào 1 bịt nhỏ hàn miệng và mỗi ngày cho ăn vào bữa trưa.
    Do tôm còn tươi và đã chế biến kĩ trước khi cho cá ăn nên cá tiêu hóa rất tốt.
    *****Lưu ý
    Khi lấy tôm từ trong tủ lạnh ra nên rửa lại và để hết lạnh hãy cho cá ăn nhé. Chúc các bạn thành công và mong được nhiều ý kiến bổ sung thêm.

2. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng làm như thế . khi mua , nói bà bán tôm lột vỏ , cắt đầu giùm luôn .
    về nhà , rửa lại bằng nước muối , nhưng đừng bỏ muối nhiều quá .
    khi ăn , mình xắt nhỏ , trộn với men tiêu hóa Mai việt , để khoảng 15 phút , rồi mới cho ăn

3. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì . Vui mà có thật đấy nhé . Đầu tôm ở nhà rửa sạch đâm ra nấu với trái bầu là có món canh đấy. Bạn chơi sang quá .

4. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hehehe, râu tôm nấu với ... bầu, chồng chan vợ húp gật đầu khen ngon. hihihi quả là thượng sách trong thời kỳ kinh tế thị trường, ... lạm phát, hoan hô, ủng hộ... :D

5. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pác trannhat90 làm jống em ghê ^^, thanks pác đã post bài cho ae

6. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Khữa khữa! Đúng rồi, đầu tôm em để dành, luộc lên trộn cơm cho chó ăn :D À em thấy cho ăn tôm hay tép bụng ôm trứng rất tốt mà anh, nó có tác dụng kích đầu tương tự như cho ăn cá xiêm mái ôm trứng

7. manuvn

manuvn Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Nhìn dĩa tôm bác nì cho cá ăn đến nhiều người còn ước ao...
    Hình như càng chăm kỹ thì cá càng đỏng đảnh và dễ bệnh hơn. Cá mình thì cứ tép chợ mua về bỏ tủ đá cho ăn dần, chả bao giờ vặt cái râu nào chứ đừng nói ngắt đầu ngắt đuôi, cứ để thế cho có canxi... thỉnh thoảng vớ được con cào cào, châu chấu, dế hay cả gián nữa thẩy vô cho mấy chú đổi khẩu vị, vậy mà chả bao giờ thấy bệnh.

8. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ở nhà em nhờ mama của em mua tôm nhưng mama lại mua con tép bạc vì nói là người ta ko bán tôm ít. Với lại em hay cho ăn con mối càng (em ngắc đầu, cái này lâu lâu cả tháng có mối mới cho ăn 1, 2 con). Nếu anh em nào sang thì mua 3 lạng tôm về, 1 lạng cho cá ăn, 2 lạng còn lại rim lên rồi ngồi ăn chung với cá hihihhi

9. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hơi lạc đề tí, em thấy con ca' ọồng nhà em gặp tôm ôm trứng là cứ táp rồi nhả ra, hình như nó sợi trứng tôm thì phải

10. trannhan90

Thích đã nhận:
    8
    Chào bạn. Mình đã thấy vài Ae làm như thế rồi. Điển hình là cháu của mình nó nuôi 1 em kcx hơn 1 tuổi đầu khá to. Quá trình cho ăn cứ thả tép chưa bỏ đầu nhọn vào cho cá ăn vô tư. Mình khuyên thì nó nói cá vẫn khỏe và đầu vẫn bự. Kết quả là cuối tháng 3 vừa rồi em nó bị lủng bong bong bơi ngửa liên hồi. Mình đã cố gắng chữa ( hết 20 ngày với vài chục nghìn tiền thuốc nhưng chú cá la hán vẫn ra đi ).
    Mong Ae hãy cẩn thận trong việc cho ăn vì chữa bệnh này rất khó đấy.

11. manuvn

manuvn Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Đúng là cẩn thận vẫn hơn, nhưng từ khi mình bắt đầu nuôi lh từ cuối 2004 đến nay chưa bao giờ gặp trường hợp như thế. Có những lúc nuôi mười mấy hai chục con mà nếu cứ ngắt đầu ngắt đuôi chắc hết ngày, thậm chí mua tép sống có con lớn gần ngón tay út thả vô nhưng cá vẫn rượt đuổi xực vô tư. Bản năng săn mồi của loài này trong tự nhiên không phải là kém, nên có thể nói cái kim nhọn ở đầu con tép gây tai nạn cho cá chỉ là họa hiếm.