Cách nào cho họa mi bổi không bị đè các Bác?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi duongxua, 4/4/12.

1. duongxua

duongxua Active Member

Thích đã nhận:
    55
    EM CÓ 1 MI BỔI 5 THÁNG LỒNG VÀ 1 MI THUỘC TREO 1CON TRƯỚC NHÀ, VÀ 1 CON SAU NHÀ KHOẢNG 10M.KHI MI BỔI VỪA RÚT RÍT ĐỊNH HÓT LÀ MI THUỘC HÓT LÊN NÊN NÓ IM. VẬY NUÔI LÂU MI BỔI CÓ HÓT ĐƯỢC KÔ CÁC BÁC??. CON MI BỔI RẤT SIÊNG ĐI GIÓ NÓ RIẾU RÍT ĐI GIÓ CẢ NGÀY VẬY CÓ HY VONG KÔ CÁC BÁC CHO EM YKIE611N VỚI CÃM ƠN NHIỀU.:x:x

tinthanhhoa and phamquangduch like this.
  2. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mang em thuộc đi gửi đâu đó đi không em mộc dở không lên được đâu. Nếu có mái tốt cho em mộc dở đó thì có thể lên được nhưng cũng không căng lắm. Nếu nhà bạn rộng rãi thì treo 2 con cách xa nhau làm sao không cho thấy nhau và nghe thấy nhau hót. Bao h thấy em mộc dở hót căng, to, dài thì cho về gần nhau dần dần nhưng nhớ là không được cho gần ngay mà phải từ từ nha. Chúc bạn thành công, mộc dở hay chuyện báo hiệu là 1 em hay theo nghiệp ca sỹ.

3. hoamichoi_HY

hoamichoi_HY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    có cách là kiếm con mái thuộc cho con mộc dở nó căng lên thì nó đấu lại ngay ấy mà, nhiều khi nó căng quá ốp con chim thuộc vào nó còn táng cho chim thuộc chay mất dép ấy chứ.

4. duongxua

duongxua Active Member

Thích đã nhận:
    55
    CÃM ƠN BÁC phamquangduch NHÉ EM SE` LAM THEO BÁC:applause:

phamquangduch and RUA01 like this.
  5. huynguyenprg

huynguyenprg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    610
    em cứ ép cho em nó một em mái hay và để chim hợp lý là được,

tinthanhhoa thích bài này.
  6. hoamichoi_HY

hoamichoi_HY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    làm sao phải đi gửi cho mất công, lại ko chăm đc đến nơi đến chốn. bạn hãy đầu tư con mái hay vào và ốp cho nó ăn con đực đi, khi ấy con thuộc kia chưa chắc đã là đối thủ đâu, nếu con mộc dở là con có tố chất, nếu mộc dở kém thì có đi gửi hay ốp mái hay cũng chẳng lên đc đâu

tinthanhhoa and phamquangduch like this.
  7. duongxua

duongxua Active Member

Thích đã nhận:
    55
    đúng bác à gởi đi thì kô chăm được . em có ốp mái cho nó, khổ là con mái lại thích con thuộc, vì nó biết dụ con mái mổi lần thấy con mái là con mi thuộc tha cào cào dụ nên con mái rất mê thằng giỏi dụ gái. chứ con mái ko mê thằng trẻ kô biết dụ gái hiiiiii:laughing:

8. melong

melong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    bổi để gần thuộc thì xác định là đè cho không ngóc lên đc thì thôi bác à :) con mộc dở nhà em dưỡng lại gần 10 tháng mới thần kinh bt lại đó bac :))

9. tinthanhhoa

tinthanhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Chủ đề chim mộc là cả một vấn đề đúng không các bác . Đúng là con nào nó gan thì nó gan ngay từ một . Nhưng theo em thì nên tách em nó ra một mình thì hay hơn ..

pham quang vu thích bài này.
  10. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Nuôi chung đè là đương nhiên. Họa mi sống độc thung mà. "Nhất đi nhì nổi" nhưng mà không nên gửi con thuộc đi. Nước nuôi mỗi người một khác, biết thế nào mà nói. Gột mi bổi kị nhất là cho thấy mặt chim thuộc cùng nhà. TÌm nơi nào yên tỉnh nhất, treo cách xa chút, khi nào thuộc chơi thì trùm bổi lại khi nào nghe bổi khec khẹc thì trùm kín con thuộc lại. Kiếm con cave đúng điệu kẹp cho nó cho nó dứt khoát lên ngay (cave là phải biết vểnh đuôi -vén váy, bung cánh-khoe vòng 1 khi gặp bất cứ con đực nào).
    Kiên trì như vậy sẽ có hai con thuộc. Hy vọng tràn trề... he he