Cách nào để tách riêng cá mẹ?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi tamthu, 2/8/08.

1. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Xin chào mọi người.
    Cá mình đẻ rất "sung", mới tuần rồi đẻ, ấp trứng nở (25%),chưa rời giá thể thì cá con đã mất sạch ( không rõ lí do) . Hôm qua, cá tiếp tục đẻ và đang ấp trứng, mình muốn tách riêng 1 con mái ra để tránh xung đột khi nuôi con.
    Theo anh em mình có nên tách ra k? Nếu tách thì làm như thế nào để ko gây hoảng sợ cho con kia dẫn đến việc ăn trứng?
    Thanksss.

2. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Bạn o nói rỏ con nào ăn trứng thì làm sao mà biết tách con nào ra đây?Kẻo lại giao trứng cho ác nửa:crying::crying::crying:
    Nói chơi chứ nếu bạn muốn tách ra thì bạn dùng tấm nhựa có nhiều lổ nhỏ ngăn 2 con thử xem,để khi cá con nở ra muốn bám con nào củng đc

3. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Cảm ơn Vinhbocau, vậy mà mình thường nghe nói tách con mái ra, để lại con trống nuôi con tốt hơn.Trong đầu mình nghĩ sẽ lấy vợt vớt con mái ra, chừa con trống lại, chứ k nghĩ làm theo cách ngăn đôi chúng.

4. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Con nào nuôi con tốt là dc rồi chứ o nhất thiết phải là con trống,thường thì bầy nào nhiều thì mình để con trống nuôi vì nó to khỏe hơn thôi.Chúc bạn có bầy bột đẹp

5. tamthu

tamthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    756
    Đúng là con trống của mình to khỏe hơn con mái.
    Nhưng cả hai đều chưa có kinh nghiệm nuôi con nên cá con chưa từng bám vào được bố mẹ thì die... Có lẽ cá mình không tiết được chất nhớt (sữa) mặc dù mình đã cho ăn tẩm bổ để chúng có sức nuôi con. Buồn thật.

6. o_Lang_thang_o

o_Lang_thang_o Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng mới nuôi đẻ được 1 bày, chắc là do may mắn nhưng theo em nghĩ quan trong là kinh nghiệm nuôi con của cặp cá đẻ. Em nghi anh để chúng tự nuôi con, qua thời kỳ ăn trứng và cá có được kinh nghiệm là anh sẽ có bày cá bột để nuôi thôi. Chúc anh thành công nhá