Cách nào giúp lông tơ mới mọc không rụng

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi maithanhvan, 29/7/08.

1. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Các bác ơi, HM nhà tôi bị rụng hết lông đuôi và mọc ra vài cái lông tơ nhưng lại bị rụng mất rồi. Có phải vì tôi không che áo lồng nên e ấy nhảy nhót nên bị rụng lông không (HM của tôi dạn người lắm). Mặc dù thay lông nhưng mấy hôm nay e í hót khá nhiều, tôi vẫn cho ăn mồi tươi và tắm, dọn lồng hàng ngày. Mong các bác giúp đỡ. TKS

KtsBim thích bài này.
  2. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Thứ 1 : Bạn nên tủ áo lồng để chim nghỉ dưỡng sức mà ra lông đuôi.
    Thứ 2 : Xem cọng lông tơ bị rụng có bị sâu lông không, có dấu vết bị cắn không thì mới biết cách mà chữa.
    Chúc chim bạn đẹp đuôi

KtsBim thích bài này.
  3. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bạn Hoa Sắc nói có lý đó. Không ngoài trường hợp có thể Em nó phá đuôi. Tốt nhất bạn nên chùm áo lồng cho Em nó ra lông đẹp, cứng cáp

KtsBim thích bài này.
  4. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bạn Hoa Sắc nói có lý đó bạn. Nhưng cũng không ngoài trương hợp Em nó tự phá đuôi. Tốt nhất bạn nên chùm kín áo lồng cho Em nó thay lông đẹp cứng cáp hay mở ra

KtsBim thích bài này.
  5. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Bác ơi trùm áo lồng kín cả lồng hay chỉ trùm đằng sau thôi. Nếu trùm kín mùa hè này nóng, e nó die thì sao? Mà trùm kín e nó không hót thì tui cũng buồn lắm. E nhà tôi đang thay lông nhưng mấy hôm nay lại hót nhiều.Mong các bác hướng dẫn cụ thể. Tôi chỉ là dân ngoại đạo được cho e HM thì nuôi thôi. TKS

KtsBim thích bài này.
  6. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    @maithanhvan,
    Trùm áo lồng mỏng, cho ăn nhiều dế , châu chấu vào. Chim của bác đang có hiện tượng hỏng lông đấy. Tuần tắm cho em nó 3 lần, và để em nó chỗ tĩnh nhé. Nhất thiết không cho em nó hót

KtsBim thích bài này.
  7. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    bây giời là mùa thay lông rồi nên bạn ko phải lo đây,bạn cứ theo cách của phohongtuyet mà làm là ổn thôi,đành phải kiên trì đơi một thời gian,khi chú chim của bạn thay xong lông em nó lại đẹp và hót cả ngày thôi.ok

KtsBim thích bài này.
  8. maithanhvan

maithanhvan Member

Thích đã nhận:
    11
    Tôi không có thời gian đi mua cào cào, dế thì chưa có. Hàng ngày tôi vẫn cho e ý ăn thịt bò. Có ok không các bác ơi.

KtsBim thích bài này.
  9. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    To Hoa sac : Con mi của tớ mọc lông đuôi ra rồi lại cắn đứt, không biết nó bị làm sao? nghe bạn nói có bệnh sâu lông, bệnh đó như thế nào làm thế nào để biết và cách chữa trị hiệu quả nhất? giúp mình với chờ tin sớm. Thanhks.

KtsBim thích bài này.