Cách nào làm giảm độ pH!!!

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi duc_haonhien, 20/9/08.

1. duc_haonhien

duc_haonhien Member

Thích đã nhận:
    1
    Các Bá ơi cho em hỏi!!! Hiện tại trong hồ nhà em có 2 em Bồ Câu và 2 em Lam, độ pH là 7, có cần hạ độ pH xuống không? và cách hạ xuống làm sao. hiện tại em dùng chai thuốc hạ pH ở ngoài bán ( cứ 1 ngày 5 nhỏ vào hồ 5 giọt ( hồ 60x40cm). cách này có được kg??? Cá nhà em sao mấy cái vây không bung ra mà nó cứ khép lại,,, xin mấy Bá chỉ giúp em mới. Cám ơn mấy Bác nhiều [-(

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
  3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu bạn nuôi cá đĩa chơi đơn thuần thì pH 7-7.5 là tốt rồi, chỉ khi nào muốn cho sinh sản thì mới cần hạ xuống thôi. Cá của bạn nếu cụp vây, bỏ ăn và trốn ra sau thì coi chừng nấm, Bạn thử tăng nhiệt độ coi nó có căng hơn không?

4. Hoài Nam

Hoài Nam Guest

Cá đĩa độ PH 7 là được rồi, có thể các của bạn bị nấm tăng muối bác ạ

5. paletka

paletka Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc mấy em cá còn đang mắc cỡ í mà :D Hồ có nhiêu đó mà nuôi tới 4 em cái rồi ở nhà bác tụi nó có dí nhau không :D.. Nhà mình thì tranh nhau ăn rồi dí nhau hoài, buồn ghê :(

6. bear_2110

bear_2110 Member

Thích đã nhận:
    3
    cá của bạn chắc bị nấm rồi...bạn thử nâng nhiệt độ lên xem sao.....thân.

7. vinh.tx

vinh.tx Member

Thích đã nhận:
    0
    xin các anh em trong diễn đàn cho mình hỏi, cắp cá của mình đẻ hơn chục lần rồi nhưng cá con đều chết hết sau khi bám bộ mẹ khoảng 2 ngày mà không biết lý do. nhà mình sử dụng nước không tên cho lên bồn để khoảng 3 ngày rồi mới thay. hôm qua đo PH thấy hơi cao, khoảng 7,5 đến 8. không biết đây có phải là nguyên nhân cá con chết không (bám mẹ khoảng hai ngày). lần trước mua cá bột về cũng nguồn nước này nhưng phát triển rất tốt.

8. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá đẻ không cần hạ pH nếu nuôi bằng nước máy. Bạn cứ cho nước đầy hồ mỗi ngày rút cặn,tới mực nước nào thấy cá chuẩn bị đẻ thì giữ nguyên ( thường mình để 30cm) là cá đẻ, bi giờ chỉ hút cặn châm vô đúng mực 30cm tới khi cá con tách bầy.Kinh nghiệm cá nhân thui nha.

Cá con chết có thể do sốc nước, bạn mua đồ thử pH về canh pH nước cho vô = pH nước hồ cá cần thay xem sao, còn không khi cá con bám cha mẹ thì cho ăn artemia thử xem.