Cách nào làm sạch trùn chỉ ra khỏi bông lọc?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Shadow, 29/4/08.

1. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi vài con cá dĩa, sử dụng hộp loc 3 ngăn và cho ăn trùn chỉ, sau vài ngày là bông lọc bị dính đầy trùn chỉ, mình ngâm nước, giặt bông lọc hoài mà vẫn không sạch được đành phải bỏ miếng bông lọc. Các bạn có cách nào hướng dẫn mình làm sạch trùn chỉ khỏi miếng bông lọc không? xin cảm ơn các bạn trước.

2. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Bạn kiếm nước sắp sôi ngâm cái bông lọc đó, trùn chỉ nó chín tái :devil: nó sẽ trôi ra khỏi miếng bông lọc. Thân, Kitax

3. kingofmerit

kingofmerit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình nghĩ là khi cho cá ăn trùn chỉ thì bạn nên tắt lọc, sau đó mới mở lọc lại.
    Khi cho ăn thì cho ăn vừa đủ, cá ăn hết sẽ không làm dơ hồ.

4. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    he he de thôi bạn đặt máy lọc cách đáy hồ khoản 1tấc đến 1.5 tấc là được , tùy theo công xuất máy , thân

5. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Thế thì chết hết hệ vi sinh rùi

Nguyên tắc giặt bông lọc là giặt bằng chính nước hút từ hồ cá ra, không dùng hóa chất tẩy rửa, không nên giặt sạch quá. Nếu có ít trùng ở bông lọc thì có thể nhặt bằng tay cũng được nhưng nếu nhiều quá thì nhặt sẽ rất mất công.

Vậy để trùng chỉ không có ở bông lọc thì tốt nhất nên phòng hơn chống bằng cách:
    - Nâng cao ống hút của máy bơm lên một chút đừng để sát đáy quá (còn cao thế nào là đủ thì chỉ cần quan sát và điều chỉnh một lúc là được thôi).
    - Khi thả trùng chỉ vào bể thì thả vào phía đối diện của bể (so với đường hút của máy bơm) thì khi đó trùng sẽ trôi đến đầu hút của máy bơm rất ít thôi và đã chìm xuống đáy và gần như không bị hút vào máy bơm nữa.
    - Cho ăn vừa phải không dư quá, tắt máy bơm lọc khi cho ăn.
    - Cho trùng vào cái rọ bằng nhựa chuyên dùng để cho cá ăn, khi cá ăn trùng sẽ rơi ra ít thôi và không bị hút vào bơm lọc.

CĐC nghĩ rằng như thế là đủ so với yêu cầu của bạn rùi. Chúc thành công nhé.

6. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không sao đâu bác ơi cứ giặt bông lọc 1 cách bình thường đi tại vì xài lọc 3 ngăn nên nhưng vật liệu lọc trong đó đã có sẵn hệ vi sinh rùi :D,còn việc bỏ vào rọ nhựa chuyên dùng thì em thấy không nên vì nếu nuôi số lượng đông thì cá nhỏ sẽ bị cá lớn dành ăn và 1 thời gian em nó sẽ bị suy dinh dưỡng đâý:D
    Nhưng riêng em thì em không xài lọc mà chỉ xài những cục bọt biển màu đèn vừa làm nguồn oxi mà vừa tạo 1 lực hút, hút phân vào mà không làm cá mệt và đã nuôi cá dĩa thì phải chịu cực nên mỗi ngày mình đều thay 1/2 hồ và sẵn tiện hút phân lun thế là hồ cá sạch sẽ mà không có mầm bệnh và cá ko bị mệt vì lực hút máy lọc :D

7. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi anh,

Nếu hệ thống vi sinh của hồ chỉ dựa vào 1-2 miếng bông lọc thì chả có tác dụng gì cả anh ơi. Số lượng vi sinh trên các vật liệu lọc nhiều gấp nhiều nhiều lần số lượng vi sinh trên bông lọc. Riêng với những người nuôi cá dĩa thay nước ~ 100% ngày thì vi sinh chẳng có ý nghĩa quan trọng lắm.

Theo Kitax biết, bông lọc trong nuôi cá dĩa chỉ đơn giản dùng cho việc lọc thô. Nó chứa đủ thứ trùn chỉ, tim bò, v..v.. dư nên nó là ổ vi trùng và người ta thay bông lọc 1 ngày 2-3 lần (Kitax thay bông lọc ngày 3 lần). Bông lọc khử trùng bằng nước sôi là còn nhẹ, nhiều người khử trùng bằng cả Clorine B. Không khử trùng nó cá sẽ có nhiều cơ hội "dính đạn".

Còn việc cho ăn vừa đủ cũng là một vấn đề khó. Cá dĩa bữa buồn bữa vui, bữa khỏe bửa mệt thì làm sao cho ăn vừa đủ được? Bữa thì dư, bữa thì thiếu. Dư thì nước đục ngầu, thiếu thì cá chậm lớn.

Thân,
    Kitax

8. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    @Kitax: Cảm ơn bạn đã mở mang cho mình.

Tuy nhiên theo mình hiểu thì đã dùng lọc 3 ngăn tức là quan tâm đến hệ vi sinh rùi, còn nếu nuôi thương mại, thay nước 100% hàng ngày thì cũng chẳng cần đến vi sinh và lọc 3 ngăn còn bông lọc thì thay thường xuyên là phải rùi.

Mong còn nhận được nhiều kinh nghiệm từ các bạn.

Cảm ơn nhiều.

9. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng như bạn peterle0901 nói, mình cũng cho trùn vào rọ thấy mấy con nhỏ tranh ăn không lại mấy con lớn nên mình bỏ ra ngoài luôn, chia đều mỗi nơi một ít. Hồi chiều mình tắt lọc lúc cho ăn thì thấy đỡ hơn, mình chế thêm một chút là lấy cái khăn ướt loại dùng một lần có bán ở siêu thị để lên phía trên cùng của hộp lọc, khi cho máy chạy một hồi mình lấy khăn ra đem giặt -> hiệu quả thấy rõ. Cám ơn các bạn đã hướng dẫn.

10. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Hi anh,

Theo Kitax, chỉ riêng nuôi cá dĩa, nếu quan tâm đến hệ vi sinh trong hồ thì nên tập trung vào vật liệu lọc. Bông lọc chỉ đóng vai trò lọc thô và chắc chắn sẽ có không ít thì nhiều thức ăn thừa trong đó. Nếu không khử trùng bông lọc thì nguy cơ cá nhiễm bệnh rất cao dù nuôi kinh doanh hay nuôi văn nghệ.

Thân,
    Kitax

11. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vật liệu lọc mình chỉ dùng gốm lọc và ống gân (ống nước thải của máy lạnh có nhét bông lọc bên trong) và bông lọc mà thôi, vì nuối cá ít và có sử dụng men vi sinh nên bông lọc 1 tuần mình mới giặt, không biết vậy có ổn không nữa?

12. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @Shadow: Có bio ring là quá tốt rồi bạn ơi. Kitax nghĩ bông lọc nên thay ít nhất 1 lần/ngày. Nhưng nếu bạn thấy cá không bệnh, không chết thì là OK rồi.

13. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình sẽ làm như kitax và các bạn hướng dẫn, cám ơn kitax và các bạn nhiều.

14. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo quan điểm của mình thì nên mỗi ngày mỗi thay nước vì khi thay nước ta sẽ giảm loại bỏ đc bớt các chất như amoniac,... có hại cho cá nên khi thay nước như vậy cá sẽ ăn nhiều và phát triển nhanh và ít bệnh tật

15. tuanhung

tuanhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bông lọc có vài K/cái. Nếu bị dính nhiều thì vứt đi mua cái khác. Thường thì khi cho cá ăn hết trùn chỉ tôi mới cắm máy lọc nên không bị hiện tượng này

16. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đã làm như vậy, nhưng do còn một số ít rơi rớt lại bị máy bơm hút lên và tích tụ lại nhìn rất "ngứa mắt" mà làm vệ sinh hộp lọc hàng ngày cũng không tốt và lười :D, bông lọc mới thay mà bỏ mình thấy uổng nên mình mới chế lại chút xíu : Mình dùng lại hộp lọc nhựa cũ, cho vào trong một miếng mousse (loại người ta làm salon có bán ở Hòa Hảo), phí trên nữa mình phủ một lớp bông lọc, 1 lớp khăn ướt dùng một lần rồi để hộp lọc nhựa phía trên hộp lọc 3 ngăn, kết quả người sức tưởng tượng, không còn con trùn nào có thể lọt xuống hộp lọc 3 ngăn, chỉ phải giặt cái khăn ướt hàng ngày và nước thì trong vắt như mới vừa thay nước vậy. Dù vậy mình vẫn thay nước 2 ngày 1 lần cho tụi nó khỏe. :laughing:

17. tuanhung

Thích đã nhận:
    1
    Thay thế này thì cực chết. Quá chăm con mọn. Bác này vợ mà sinh thì chắc chăm chu đáo khỏi nói :laughing::laughing:

18. Shadow

Shadow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vậy là lười lắm rồi bác tuanhung à, anh em trên diễn đàn còn thay nước hàng ngày nữa đó, với lại lúc trước mình cả tuần mới thay nước 1 lần nhưng mấy em bệnh tùm lum ra đi hết 6 em size 8 rồi nên mình rút kinh nghiệm đó mà.

19. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    theo mình thì nên thay nước mỗi ngày là tốt nhất nên hồ ko cần phải lọc, đỡ hao điện, vừa kích thích cá ăn mạnh, căng cờ,lớn nhanh giảm thiểu bệnh tật..., mình thấy các trang trại lớn người ta ko xài lọc cho từng hồ bao giờ, chỉ mỡi cục oxy thui, chúc các bạn thành công

20. tuanhung

Thích đã nhận:
    1

Nuôi chuyên nghiệp thì đúng là như vậy, vì họ thiết kế chỗ xả nước rất tiện. Chứ mình nuôi chơi ở nhà. Bể phải để ở vị trí đẹp, không thuận tiện cho việc thay nước thường xuyên như ở trại cá thì phải chấp nhận thôi :)