cách này có thể biết cá sẽ gù to????????

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi zero8800, 18/6/07.

1. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới vừa mua 1 con plt bột.em lựa mãi mới dc.nhưng sao em để ý thấy con nào mà vây lưng nó thiếu thiếu mà đầu hơi nhú lên chổ thiếu thì con đó đầu sẽ gù to.nhưng em thấy cách này ko thông dụng cho lắm.phải ko?:-S :-S

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bạn ơi, vụ lựa cá bột thì còn hên xui nữa nhé,có thê nói là 90% đấy,cũng như bạn nhưng ngay vây lưng ko nên có cục gù thì mới hy vọng cá đầu cao qua lưng, theo như mình thấ người ta lựa đó, họ nói có cục đó thì đầu xương, đầu hơi không có cục đó, cũng chưa biết sao, phải nhìn cá mới nói được bạn ab-(

3. NguyenPN

NguyenPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Theo mình nghĩ lựa cá bột chỉ mang tính hên xui thôi, ko chỉ PLT mà các giống khác cũng vậy. Theo mình muốn biết được cá có đầu hay ko thì ít nhất cá cũng phải 1.5 ngón

4. lahancon

lahancon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Khộng chắc đâu bạn ơi, Mình có 2 em đầu to ngay từ lúc 1,5 ngón tay nhưng mà 1 em có cục u ngay phía trước kỳ của nó, còn em kia đầu to không kém nhưng không có cục u đó.
    Đúng như bạn NguyenPN nói, cá lớn trên 1,5 ngón tay mới biết được có tương lai hay không.
    Đồng thời nếu bạn mua cá con thì bạn phải biết chính xác cá cha và cá mẹ như thế nào nữa thì mới có hy vọng về cá con được.
    Thân

5. cvklkura

cvklkura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    phải là lựa cá bột là 99%hên xui 0.5% may mắn 0.5%lựa

6. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng như bác nói đó thiếu vây trên lưng,nhưng ngay mặt hơi gãy, khoảng từ mắt đế vây cao là ok, nói chung đó là kinh nghiệm của e, có gì mấy huynh chỉ bảo thêm

7. zero8800

Thích đã nhận:
    0
    tại vì theo cách này mình cảm thấy có đến 80% là đầu gù nhưng nếu như đầu ko gù thì cá sẽ trông cực kì xấu(thíu mất miếng vây lưng.hihi).mình đã đi lựa qua 1 số giống cá khác nhau và thấy kết quả như vậy:
    _nếu như cá chỉ nhú nhẹ thôi thì đầu sẽ ko to lắm nên gù ko wa lưng
    _nếu như cá cũng nhú nhẹ nhưng miếng vây lưng mất đi 1 ít thì cá có nhiều phần trăm gù qua lưng (gù to là khác : )
    theo mình:nhận xét bên ngoài của cá để coi cá có gù wa lưng ko.ae khác có ý kiến cứ thoải mái bình luận zero sẽ ko buồn đâu.

8. CAOCUONG

CAOCUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    cho em hõi luôn còn cá có cái cục nhỏ sau cái đầu tiếp giáp cái vây thì cá có đầu to ko vậy còn về cha me thì cá cha đầu to nhưng thoe em thấy cá em đầu chặng bao nhiu vậy là sao gien của cá bố đâu rồi ????
    ai có thễ giãi thích giúp em ko ?? cám ơn trước

9. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói chung là hên xui, mhưng đó mới chính là cái thú nuôi cá bột, đúng không các bác ? Thân

10. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Xét cho cùng anh em có thêm 1 cách để chọn cá........... :D :D :D

11. Dracula_DL

Dracula_DL Banned

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy cá bột chi hên xui nhưng lựa dáng cũng có the được 30-40% đó, với điều kiện giống tốt và cá phải cỡ ngón trỏ trở lên

12. zero8800

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có một con như bạn nhưng nó cũng đâu có đầu wa lưng .còn cá cha mẹ đầu to thì cá con đầu to chiếm tới 80% đó

13. toiyeulahan

toiyeulahan Member

Thích đã nhận:
    0
    có thì công nhận là có nhưng mà chưa biết thế nào để thử xem sao :D , với lại cái vụ chọn cá này thì hên xui thôi, 1 % là kinh nghiệm còn 90% là mm

14. badboydn

badboydn Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời, làm sao mà nhận biết được con cá bột được, con nào cung giống nhau, trong bầy nhìn hồi hoa mắt liền àh.Bạn nên bắt cá bột với số lượng hơi nhiều tý rùi nuôi thời gian cho vài con đẹp nhất để dưỡng,như vậy bạn sẽ có cá đẹp ngay thôi.

15. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình rất thích nuôi cá bột, chăm sóc cho lớn lên và tận hưởng niềm vui và nỗi buồn. Mình xin nó ít kinh nghiệm về cá bột:
    - Bạn nào nghĩ chọn cá bột cỡ gần bằng ngón út thì sẽ rất khó có cá đẹp. Vì khi đó cá đẹp đã được ..... chọn hết rồi, số còn lại khả năng lên đầu cũng có, nhưng hình dáng, châu chữ không đẹp. Chính vì vậy lớn lên có lên đầu thì cũng không đẹp.
    -Nên mua cá bột nhỏ xíu, chưa thành hình (không ai, kể cả người ép và người bán có thể lựa được những con cá dạng này), giá rẻ hơn chút xíu (có khi bằng giá cá 1 ngón út). Mua nhiều khoảng 10-20 con về nuôi rồi lọc lại, chú nào không thích bán rẻ lại người khác hay CH cá. Vậy là bạn sẽ tuyển được những chú cá ưng ý.
    Đây chỉ là cách chơi cá La hán bột của mình, không biết có tốt không? Các bạn cho ý kiến thêm nhé!

16. zero8800

Thích đã nhận:
    0
    cách của bạn cũng dc nhưng theo topic này thì ý kiến của mình là chỉ về những con cá loại lớn hơn ngón út tí xíu