Cách ngăn kiếng !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi yeubelam, 26/1/08.

1. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Qua kinh nghiệm nuôi La Hán của mình, kè bằng cách ngăn kính là hay và tiện nhất. Tuy nhiên, mình nuôi toàn những con trên 3 tấc (thường 3,5 -4,5 tấc) nên chúng hút ngã vách ngăn là chuyện xảy ra như cơm bữa. Kết quả là các em xáp lá cà đến rớt vảy đầy hồ là chuyện thường ngày. Điều này buộc mình phải tìm cách ngăn sao cho vách không bị ngã.
    Sau đây là cách ngăn:

Yêu cầu thiết yếu của cách ngăn này :
    1+ chân nhựa bám cố định vách ngăn (ấn vào thành hồ, nó sẽ dính chặt).
    2+ Kính ngăn. Kính ngăn tốt hơn miếng nhựa

Cách ngăn:
    - đặt tấm kính vào hồ đã có nước.
    - xoay gần vuông góc với cạnh ngang.
    - lắp miếng nhựa vào.
    - xoay kính ngăn vào đúng vị trí.
    - Ấn mạnh chân nhựa vào thành hồ sao cho toàn bộ nước và khí thoát hết ra.

Cách ngăn này, cá cỡ to dù cố hết sức vẫn chỉ có thể làm nghiêng miếng kính ngăn đi đôi chút => Rất an toàn.

2. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chẳng có gì hay hết mình làm bằng mica mà chẳng thấy ngã chút nào,mica còn khó ngã hơn kính thì có,chẳng qua là bạn ko biết cách làm thôi

3. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Này bạn , mình port bài này lên không phải vì mình không biết làm ! mình thấy chắc chắn mình mới gửi lên đây cho anh em xem và nhận xét !
    _ Nếu như bạn nói thì miếng MIKA ở ngoài bán thì cũng có kích thước sẵn mà thôi ! nhiều khi kích thước hồ của bạn lớn hơn thì bạn phải dùng kiếng chứ làm sao ? [-( , mà đây là tôi port lên cho anh em nào chưa biết thì làm thôi !
    _ Mình khuyên bạn lần sau trả lời bài ai cũng vậy phải suy nghĩ chút , đừng để đụng chạm vào lòng tự trọng của người khác , chứ tôi không rảnh mà làm mấy cái trò này đâu ! cái chính là tôi muốn xây dựng cái diễn đàn này thêm phần phong phu và chi tiết thêm thôi ! nói vậy chắc bạn cũng hiểu ?
    Chào bạn !

4. funnyboy027

funnyboy027 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng là dủng mỉếng nhựa mua ở ngoài ngăn không chắc chắn chút nào, mình phải ghép cả 2 miếng nhựa vào mới ngăn nổi đó. Nhân tiện hỏi bạn là dùng kiếng thì nếu hồ ngang 40cm thì nên ra ngoài cắt kiếng bao nhiêu là vừa

5. yeubelam

Thích đã nhận:
    51
    _ Bạn cắt kiếng 39cm là vừa , vì 2 nút nhựa kẹp 2 đầu là 1cm , nhớ đo chiều cao của nó lên đến thanh kiếng giằng ngang luôn nhé ! :x

6. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình hồ 40 thì cắt kính 38,5 thôi, vì cái chân nhựa hơn 1 cm, và xài chân bằng miếng cao su mềm tốt hơn cao su cứng, và cẩn thận hơn thì ngăn khúcnào đo khúc đó, vì hồ đôi khi biị méo

7. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chào
    bạn nói hảy cần suy nghỉ một chút nhé,diển đàn là để anh em trao đổi kinh nghiệm và thêm ý kiến để rút ra nhửng cái hay nhằm chơi cá tốt hơn.ý hay hay dở củng là để trao đổi ,nhiều người ko biết thì cho là hay chứ thật sự ko có cái dở thì làm sao có cái hay(rút kinh nghiệm của cái dở).nếu bạn tạo chủ đề mới rồi để cho người khác coi làm theo ý của bạn thì bạn nên đặt cái tựa đề là miển vào đây bình luận
    bạn làm kính thấy được mình củng làm mica thấy được nên nói cho anh em tự chọn làm cái nào vừa thuận tiện với mình,ai nói là mica ko có kích thước để chọn chứ ,muốn bao nhiêu củng có hết
    lần cuối là mình nói chỉ góp ý với bạn là ko đụng chạm ai lần sao mà có chủ đề mới của bạn xin cho mình miển vào
    byeeee

8. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn . Mình thấy làm kính và mica mỗi cái có lợi riêng. Làm kính thì giá rẻ và để kè cá mái. ngăn form cho cá nhỏ còn mica nó có nhiều kẻ hở nước lưu thông được dễ dàng và cá nhỏ bớt sợ cá lớn. Tuy nhiên ngăn kiếng và mica có một bất lợi là nếu ngăn lâu nước hồ sẽ mau dơ và khó làm vệ sinh đó.Mình ý kiến như vậy có đúng không ? Các bạn góp ý dùm nhé.

9. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bài bạn viết cũng hay lắm, rất chuyên nghiệp, rất công phu.
    Ước gì lúc mình mới nuôi cá đọc đc bài của bạn. Thân ./.

10. nguyenductuloc

nguyenductuloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thi ngăn kinh hay mika đều được nhưng ngăn kính thì đẹp hơn nhiều so với mika vì kinh nhìn trong suốt và lâu nó không vàng ố, còn mika lâu nó vàng ố
    đó là ý` kiến của mình và mình cũng thích ngăn klính hơn vì mình cũng đang ngăn kính nhìn đẹp và thẩm mỹ hơn vì hồ làm bằng kính mà, chúc các pác có lựa chọn tốt

11. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình thấy bạn letrong nói đúng . Chỉ có form cá con và kè cá thì mình ngăn kiếng. Còn các bạn nên hạn chế việc nuôi nhiều con trong một hồ. Theo mình thiệt nhiều hơn lợi. Chào nhé.

12. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thôi mà ae với nhau kô mà....đừng nói với nhau những lời như vậy mất tình cảm với nhau thôi...
    Ai cũng có bí quyết và kinh nghiệm riêng...tụi mình post lên để chia sẻ cùng nhau mà...nếu bạn có cách hay hơn thì bạn hãy post lên...khen chê thì cũng lựa lời....
    Mình cũng chỉ mới nuôi cá thui... ae 4rum này đã giúp đỡ mình rất nhiều...
    Mong ae trên 4rum đoàn kết với nhau hơn để 4rum ngày càng phát triển nhé!