Cách ngăn kính thật vững cho cá LH !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thaicodon, 2/8/07.

1. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Qua kinh nghiệm nuôi La Hán của mình, kè bằng cách ngăn kính là hay và tiện nhất. Tuy nhiên, mình nuôi toàn những con trên 3 tấc (thường 3,5 -4,5 tấc) nên chúng hút ngã vách ngăn là chuyện xảy ra như cơm bữa. Kết quả là các em xáp lá cà đến rớt vảy đầy hồ là chuyện thường ngày. Điều này buộc mình phải tìm cách ngăn sao cho vách không bị ngã.
    Sau đây là cách ngăn:

Yêu cầu thiết yếu của cách ngăn này :
    1+ chân nhựa bám cố định vách ngăn (ấn vào thành hồ, nó sẽ dính chặt).
    2+ Kính ngăn. Kính ngăn tốt hơn miếng nhựa

Cách ngăn:
    - đặt tấm kính vào hồ đã có nước.
    - xoay gần vuông góc với cạnh ngang.
    - lắp miếng nhựa vào.
    - xoay kính ngăn vào đúng vị trí.
    - Ấn mạnh chân nhựa vào thành hồ sao cho toàn bộ nước và khí thoát hết ra.

Cách ngăn này, cá cỡ to dù cố hết sức vẫn chỉ có thể làm nghiêng miếng kính ngăn đi đôi chút => Rất an toàn.

2. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình chỉnh lại hình cho đúng!

3. Aquamarie 001

Aquamarie 001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bài viết rất hay,rất cảm ơn bạn!Từ nay chắc em sẽ ko còn lo lắng,đau đầu về mấy vụ nầy nữa...

4. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chà,chà,cách này coi bộ hay nhưng cái hay là cho nước ngập 2/3 hồ thui như vậy lực tác động mạnh sẽ ko làm lật kiếng nổi

5. dragons red

dragons red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks nhé .bửa giờ mình ngăn kiếng bị ngã hoài à ,dù gì cũng cám ơn bạn nhé

~X( (THÔNG CẢM)~X( ~X( (THÔNG CẢM)~X(

6. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kinh nghiệm của mình khi ngăn kính là:
    1. Nếu được hãy ngăn kính trong điều kiện hồ không có nước như vậy rất dễ ngăn vì lúc này không bị sức cản của nước. Dễ dàng và thuận tiện vô cùng. Việc chỉnh sửa cũng rất dễ dàng nếu thấy chưa vừa ý.
    2. Nếu hồ đã có nước thì không nên để nước quá 1/3 hồ. Nên rút còn 1/4 hồ để ngăn kính.Trường hợp để nhiều nước sẽ gây khó khăn cho việc xoay kính, đôi khi do dùng lực xoay quá mạnh bạn có thể làm nứt hoặc bể hồ.
    3. Cắt kính đúng kích cỡ, không to quá gây khó khăn khi ngăn kính. Còn kính nhỏ thì thường bị tụt ra khi cá húc vào gương.Thường thì hồ có chiều rộng là 40cm, chiều cao là 50cm. Theo kinh nghiệm cắt 39cmx45cm,bỏ vào rất vừa vặn.
    4. Phía dưới đáy nên lót một miếng xốp hoặc một miếng nhựa cao khoảng 1cm hoặc 1.5cm như vậy sẽ tạo dòng nước lưu thông lớn --> phân dễ bị hút vào đầu máy lọc hơn.
    Mách nhỏ với các bạn là khi hồ không có nước thì bạn cắt gương 39.5cm bỏ vào hồ rộng 40cm cũng vừa,còn hồ có nước mà bỏ gương 39.5cm vào thì hơi bị khó, bể hồ là chuyện thường đó.

Thanks đã đọc bài!

7. HoanVSD

HoanVSD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chân nhựa bám cố định vách ngăn (ấn vào thành hồ, nó sẽ dính chặt).
    Mình ko biết cái này như thế nào ? Mua ở đâu ? Ai ở HN biết chỗ nào bán chỉ dùm với nhé

8. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế cũng hay! Nhưng đối với mình chuyện ngăn vách hồ cá quá đơn giản, chẳng mua gì cả. Ra tiệm kiếng, làm hồ cá, xin 1 miếng cao su lót đáy hồ, mang về cắt ra thành những miếng nhỏ, chèn vô giữa vách ngăn kiếng và hồ cá là chắc chắn, mỗi vách chèn 6 miếng vào các VT: 2 đáy, 2 bên mỗi bên 2 miếng. Thế là OK có gì khó đâu.

9. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @HoanVSD : Bạn ra ngoài tiệm bán cá hỏi mua miếng nhựa ngăn kính họ sẽ bán cho bạn. Có loại bằng nhựa cứng màu trắng (ko dính vào kiếng được) dùng để lót đáy. và loại nhựa dẻo màu xanh (có thể dính được vào kiếng) trong dùng để ngăn hai cạnh

@Minh Thinh: Cách bạn làm có ưu điểm là dễ làm, nếu vừa vặn sẽ bám rất chắc. Tuy nhiên có một số nhược điểm là:
    1. Mất thẩm mỹ do miếng xốp màu đen bạn làm 6 miếng --> trong hồ cá có 6 điểm đen --> hơi xấu
    2. Bạn phải cắt kính phù hợp vì miếng xốp có độ dày nhất định vì nếu cắt miếng ngăn nhỏ quá thì khi ngăn sẽ ko vững dễ dàng bị ngã vách ngăn khi cá húc vào hoặc dòng nước bắn mạnh.

Thanks đã đọc bài!

10. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Ngăn kính.

Trưa nay thay nước xoay lại mấy tấm kính ngăn (do lúc mình cắt khít quá nên khi chỉnh dễ vỡ) làm vỡ hai tấm liền chọc vào tay gây chảy máu. Thêm một kinh nghiệm mình rút ra nữa là nên cắt kình khoảng 5 li và cắt hơi hụt không căng quá khó chỉnh lắm và nên cắt bằng kính mờ ( kính hoa) để chúng nó đỡ kình nhau suốt ngày.

11. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23

Loại chân nhựa này bạn sài chỉ khoảng 1 tháng ngâm trong nước là nó cứng như đá và chả còn tác dụng bám vào kiếng được đâu. Mình đã vứt đi cả đống rồi. Kinh nghiệm của mình tốt nhất vẫn là dùng kẹp, nhưng không gắn bên hông mà gắn trên dưới, chỉ với 4 miếng: 2 miếng dưới đáy và 2 miếng trên cho nó chịu vào kiềng trên của hồ. Bằng cách này nếu có lỡ mạnh tay một tí cũng chỉ bể miếng kiềng trên thôi, lại thẩm mỹ, không nhìn thấy kẹp chặn kiếng ngay mặt trước hồ.

12. RC5681

RC5681 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cách của anh thaicodon có
    + nhược điểm : hơi mất thẩm mỹ
    + ưu điểm: tiện lợi trong việc ngăn kính (có thể chia hồ ra làm nhiều phần và dễ dàng thay đổi chúng)

Cách của anh CONGVINH cũng hay thật!
    Vậy anh có thể đóng góp chi tiết hơn về cách của anh vì riêng em còn thắc mắc nhiều:
    + kiềng hồ phải làm như thế nào, vì nếu em muốn nuôi 5 chú la hán trong một hồ 1,4m?
    + em phải cắt kính ngăn như thế nào cho phù hợp?